ว่าด้วยเรื่อง ค่าปรับตามกฎหมาย และอัตราเงินเฟ้อ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Sattha
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ว่าด้วยเรื่อง ค่าปรับตามกฎหมาย และอัตราเงินเฟ้อ

โพสต์ที่ 1

คือตอนนี้ผมมีความสงสัยนิดนึงครับ (ผู้ศึกษามาทางด้านกฎหมายอาจจะช่วยได้ ส่วนคนอื่นๆ อาจจะให้ความเห็นได้เช่นกัน)

ผมกำลังสงสัยว่า "ค่าปรับตามกฎหมาย มีการปรับตามเงินเฟ้อของประเทศนั้นๆ หรือไม่ครับ?"

ความสงสัยมันเกิดจากคำพูดที่ว่า "เดี๋ยวเราลงเอยด้วยการชกต่อยกับชายผู้นั้นก็ได้ เสียค่าปรับแค่ 500 บาทเท่านั้นเอง"

แต่ถ้า กฎหมายข้อดังกล่าวที่ชายผู้นั้นอ้างถึงมีการปรับตามอัตราเงินเฟ้อเฉลี่ยที่ 3.5% ต่อปี และกฎหมายนั้นได้ถูกบังคับใช้มา 50 ปี

ปัจจุบัน ชายผู้นั้นอาจจะต้องพูดว่า "เราว่ามีเรื่องไปไม่คุ้มหรอก โดนปรับตั้ง 2,792 บาทแน่ะ"

ซึ่งทำให้คนกลัวเกรงการกระทำผิดกฎหมายมากขึ้น ตรงกับจุดประสงค์การกำหนดให้มีค่าปรับตามกฎหมาย ว่าไหมครับ?

:D
โพสต์โพสต์