เพิ่งจะเริ่มคิดเป็น VI แต่ทำไมมาคิดได้ตอน index 1000 กว่า

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
khonkrung
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เพิ่งจะเริ่มคิดเป็น VI แต่ทำไมมาคิดได้ตอน index 1000 กว่า

โพสต์ที่ 1

ตอนแถวๆ 400 ไม่คิด หรือว่ายังคิดแบบนักเก็งกำไรอยู่ กังวลว่ามันอาจจะไหลลงกลับไปได้ เพราะยากที่จะทำนายเศรษฐกิจ มีพี่ๆเพื่อนๆที่เพิ่งจะเริ่มเป็น VI ตอนนี้ คิดแบบเดียวกันไหม
ภาพประจำตัวสมาชิก
ซุนเซ็ก

Re: เพิ่งจะเริ่มคิดเป็น VI แต่ทำไมมาคิดได้ตอน index 1000 กว่

โพสต์ที่ 2

ตลาดอาจจะกลับไป 500 ก็ได้ หรืออาจจะไป 1500 ก็ได้ ไม่มีใครรู้
....ศึกษาเป็นบริษัทๆไปครับ เราซื้อหุ้นไม่ได้ซื้อตลาด
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
sylph

Re: เพิ่งจะเริ่มคิดเป็น VI แต่ทำไมมาคิดได้ตอน index 1000 กว่

โพสต์ที่ 3

ซุนเซ็ก เขียน:ตลาดอาจจะกลับไป 500 ก็ได้ หรืออาจจะไป 1500 ก็ได้ ไม่มีใครรู้
....ศึกษาเป็นบริษัทๆไปครับ เราซื้อหุ้นไม่ได้ซื้อตลาด
ถูกครับ ไม่ได้ซื้อตลาด

แต่หุ้นพื้นฐานดี และมี สภาพคล่อง มักจะเดินตาม set ราวๆ 90%

เลยทำให้กลายเปนเรื่องยาก
Flashy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 4

sylph เขียน:
ซุนเซ็ก เขียน:ตลาดอาจจะกลับไป 500 ก็ได้ หรืออาจจะไป 1500 ก็ได้ ไม่มีใครรู้

แต่หุ้นพื้นฐานดี และมี สภาพคล่อง มักจะเดินตาม set ราวๆ 90%

อ้าว .... ไม่ใช่ SET ขึ้น เพราะหุ้นขึ้นหรอกเหรออออออออ

อ้าว .... แล้วที่หุ้นของแต่ละบริษัทขึ้น ไม่ได้มาจากผลประกอบการของบริษัทหรอกเหรอออออออ
stay calm, stay invest
navapon

โพสต์ที่ 5

จริงอยู่ เซตอินเด็กซ์สูงขนาดนี้ หาหุ้นยากอยู่ แต่ผมว่ามันก็น่าจะมีอยู่ ถ้าคุณเก่ง
สำหรับผมตอนนี้เลือกที่จะรอครับ เสี่ยงแล้วอาจไม่คุ้ม

นั่นแหละที่เขาเตือนๆกัน "อย่าโลภเกินความรู้"
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
Ani

โพสต์ที่ 6

เพราะอะไรถึงเริ่มคิดที่จะเป็น VI ล่ะครับ
พอเข้าใจหลักการลงทุนแนว VI รึยังครับ
ถ้าไม่ขยันศึกษาหลักการ แนวทาง มันอาจไม่เป็นอย่างที่คิดก็ได้นะครับ
sylph

โพสต์ที่ 7

Flashy เขียน:
sylph เขียน:

อ้าว .... ไม่ใช่ SET ขึ้น เพราะหุ้นขึ้นหรอกเหรออออออออ

อ้าว .... แล้วที่หุ้นของแต่ละบริษัทขึ้น ไม่ได้มาจากผลประกอบการของบริษัทหรอกเหรอออออออ
พี่ครับนี่ห้องมือใหม่นะครับ พิมมาแบบบนี้ผมหมดกำลังใจศึกษาพอดี

ณ ตลาดเดียวกันผมหาหุ้นยากกว่าพี่หลายเท่านะครับ

อ้าว.....
Lionel

โพสต์ที่ 8

เลือกซื้อหุ้นของบริษัทชั้นยอด ในราคาที่สมเหตุสมผล ราคาในระยะสั้นหรือหลายปีอาจจะไม่สมเหตุสมผล แต่ในระยะยาวแล้ว ราคาหุ้นของบริษัทจะไปในแนวทางเดียวกับผลประกอบการเสมอ ผมไม่เคยดูข้อมูลย้อนราคาย้อนหลังยาวๆของหุ้นมากเท่าไหร่ แต่มั่นใจว่า หุ้นบางตัวที่แม้จะซื้อในขณะ set สูงลิ่วก่อนฟองสบู่แตก จนถึงตอนนี้ ซึ่ง set น้อยกว่าตอนนั้น ก็ยังกำไรหลายเท่าตัว (อาจจะทรมานใจมาก ตอนที่เห็นพอร์ตแดง แต่ถ้าพื้นฐานไม่เปลี่ยน และมั่นใจว่าเราไม่ได้ Bias อดทนไว้ครับ) เพราะฉะนั้นอย่าไปสนใจ set มากมายนักครับ
เรื่องมือเก่าใหม่ ไม่เกี่ยวหรอกครับ มือใหม่เก่งๆมีเยอะแยะครับ เมื่อผิดพลาด ยอมรับและแก้ไขปรับปรุงนะครับ
อ่านแล้วนึกถึงน้อง พูดเสมอว่าตัวเองโตแล้วๆ แต่พอเกิดเรื่องขึ้นมาจะพูดว่าตัวเองยังเด็ก
There's someone I'm in love with...
Although I can't be with her now...
I'm still in love with her...
Warantact

โพสต์ที่ 9

เพื่อนผมก็เพิ่งเข้าตลาดจอนพันจุดครับ
หลักจากซุ่มฝึกวิชาการวิเคราะห์อยู่นาน

ผลตอบแทนใช้ได้ บางตัว5% บางตัว 50%

หุ้นราคายุติธรรมยังพอมีครับ
Dekfaifah

โพสต์ที่ 10

พี่ครับนี่ห้องมือใหม่นะครับ พิมมาแบบบนี้ผมหมดกำลังใจศึกษาพอดี

ณ ตลาดเดียวกันผมหาหุ้นยากกว่าพี่หลายเท่านะครับ

อ้าว.....
ใจเย็นครับ ค่อยๆศึกษาเพิ่มเติมไป ถ้ายังไม่เจอก็หาไปเรื่อยๆครับ หุ้นมีตั้งหลายร้อยตัว ถ้าศึกษาหมดนี่เป็นปีๆแน่ครับ มันน่าจะมีซักตัวที่เราเจอนะครับ สู้ต่อไปครับ
OutOfMyMind

โพสต์ที่ 11

vi is good both bull and bear krab. If you wanna be one of us you need to learn to buy when everybody sells and also do nothing when you cant find stock at bargain price. Btw try harder there are some left for hard working vi krab.
บทความดีดีสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่า
https://www.facebook.com/OutOfMyMindOnValueInvestment
tfex

โพสต์ที่ 12

แถว 400 จุดเม่าไม่เล่น :B
ถ้าเม่าเริ่มเล่นเงยหน้าดูเลย
ใกล้ดิยแล้วครับ หรือตอนนี้อาจผ่านดอยมาแล้ว :wall:
โพสต์โพสต์