จีนมีความเป็นไปได้ที่ฟองสบู่จะแตกเร็วๆๆนี้หรือเปล่าครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
chet22
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

จีนมีความเป็นไปได้ที่ฟองสบู่จะแตกเร็วๆๆนี้หรือเปล่าครับ

โพสต์ที่ 1

จีนมีความเป็นไปได้ที่ฟองสบู่จะแตกเร็วๆๆนี้หรือเปล่าครับ ขอท่านผู้รู้ช่วย
วิเคราะห์หน่อยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
satantuey

Re: จีนมีความเป็นไปได้ที่ฟองสบู่จะแตกเร็วๆๆนี้หรือเปล่าครับ

โพสต์ที่ 2

สักวันมันก็ต้องเกิด....หนีไม่พ้น :twisted: :twisted:

แต่ผมว่าไม่ใช่เร็วๆนี้หรอก :wink: :wink:

จีนมีข้อดีตรง....ประเทศเค้าบริโภคเยอะ....ผลิตอะไรมาก็ไม่พอ ดีมานด์ยังมีอีกมาก...สามารถโตได้จากข้างใน....มันดีกว่าประเทศที่โตโดยพึ่งจากตลาดข้างนอก

ปล.จีนยังมีระบบการปกครองที่ควบคุมได้อย่างเบ็ดเสร็จเด็ดขาด หรือ "เผด็จการทุนนิยม" เงินสำรองก็เยอะๆๆๆๆๆ หนี้ก็น้อย เอาเป็นว่าผมว่าอีกนานอ่ะครับ...
Warantact

Re: จีนมีความเป็นไปได้ที่ฟองสบู่จะแตกเร็วๆๆนี้หรือเปล่าครับ

โพสต์ที่ 3

เมื่อวานผมนั่งวิเคราะห์บริษัทในตลาดทั้งวัน

เมืองไทยยังมีธุรกิจดีๆแข็งแกร่งถึง139บริษัทที่คู่ควรเป็นเจ้าของ(แต่ราคาไม่ถูกนะ)
และบริษัทราคาถูกอีกมากมาย

จะแตกก็แตกไป
chiraponge

โพสต์ที่ 4

satantuey เขียน:สักวันมันก็ต้องเกิด....หนีไม่พ้น :twisted: :twisted:

แต่ผมว่าไม่ใช่เร็วๆนี้หรอก :wink: :wink:

จีนมีข้อดีตรง....ประเทศเค้าบริโภคเยอะ....ผลิตอะไรมาก็ไม่พอ ดีมานด์ยังมีอีกมาก...สามารถโตได้จากข้างใน....มันดีกว่าประเทศที่โตโดยพึ่งจากตลาดข้างนอก

ปล.จีนยังมีระบบการปกครองที่ควบคุมได้อย่างเบ็ดเสร็จเด็ดขาด หรือ "เผด็จการทุนนิยม" เงินสำรองก็เยอะๆๆๆๆๆ หนี้ก็น้อย เอาเป็นว่าผมว่าอีกนานอ่ะครับ...
การเหลี่ยมล้ำทางสังคมที่มากทำให้
จำนวนคนรายได้น้อยในจีนก็มากตามไปด้วยนะครับ
ผมว่า supply มีมากกว่า demand ในเรื่องอสังหา
ซึ่งมันคงจะเป็นเหตุให้เกิดฟองสบู่ในอนาคต

ลองดูข่าวอันนี้นะครับ ผมเพิ่งเจอมา
http://www.youtube.com/watch?v=wm7rOKT151Y
leaderinshadow
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 5

ให้ตื่นตัว แต่อย่าตื่นตูมครับ ^^
pdGrff
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

เร็วๆนี้คิดว่าคงไม่นะคะ
เรื่องฟองสบู่อสังหาเป็นเรื่องที่เกิดขึ้นมาได้ซักพักแล้ว แต่ยังไม่รุนแรงมากเท่าไหร่
ตอนนี้คนจีนที่พอมีเงินเก็บก็เอาเงินมาซื้อคอนโดหมด ไม่ได้ซื้อเพราะเอาไว้เช่าด้วย ซื้อเอาไปเก็งกำไรเหมือนเก็งกำไรซื้อขายที่ดิน แต่รัฐบาลจีนไม่เหมือนใคร ประเทศเค้ายังไม่ใช่ประชาธิปไตย ซึ่งก็มีข้อดีตรงที่ สามารถออกกฏหมายออกมาป้องกัน หรือกวาดล้างทั้งหมดได้เลย (ถ้าเค้าต้องการจะทำ) เลยยังมองว่าปัญหาเศรษฐกิจจีนยังเป็นอะไรที่ควบคุมได้ในระยะสั้นค่ะ
HOPE FAITH LOVE
Delux

โพสต์ที่ 7

หนี่งในหัว ข้อประจำปีเลยครับ ผมเห็นหัวข้อนี้ไม่ต่ำกว่า สิบปี แล้วครับ

อเมริกา คน สามร้อยล้านคน จีดีพีประมาณ 14 ล้านล้าน

จีน คน พันห้าร้อยล้าน จีดีพี ประมาณ 2.5 ล้านล้าน(อาจจะผิดก็ได้นะครับแต่ยกตัวเลขมาให้เปรียบเทียบคร่าวๆ)

ทุนสำรองเยอะที่สุดในโลกนะครับ ตอนนี้

คิดว่า ในอนาคตก็คงแตกสักวันแหละครับ เพราะเค้ารับเอาระบบทุนนิยมมาเต็มตัวแล้วนิครับ

ไทยก็เคย แตก ทุกวันนี้ก็ยังมีประเทศไทยอยู่นิครับ มีประเทศเพื่อนพ้องอีก เช่นอินโดนีเซีย เกาหลีใต้ เม็กซิโก เศรษฐกิจของเค้าก็ปรับตัวดีขึ้น

ผมว่า จีนไม่น่าห่วงหรอกครับ น่าห่วงประเทศข้างๆจีนมากกว่า หนี้สินรัฐบาลขาดดุลมหาศาลจริงๆ สเปน ไอแลนด์ อิตาลี ที่ว่ามีปัญหา มูลค่ายังไม่เยอะเท่า ญี่ปุ่นเลย

ทีแรกผมไปนึกอิจฉาคนญี่ปุ่นมากเลยครับ นึกว่า เค้าจะอยู่ดีกินดี ไปอ่าน ที่ลินซ์วิเคราะห์ แล้ว ผมว่า ประเทศญี่ปุ่นนี่เป็นประเทศที่คนจนมากจริงๆนะครับ คุณทำงานรายได้เดือนละแสน ถือว่าเป็นคนจนเลยนะ เพราะค่าครองชีพทุกอย่างแพงมาก

เห็นเคยมีคนบอกว่า ค่าตั๋วเครื่องบินโดยสารในประเทศบางเส้นทางยังแพงกว่า นั่งเครื่องบินมาไทย ตีกลอฟ์เลยครับ

มิน่าคนถึงไปเล่นหนังโป๊กันมากมายดาษดื่น แต่แปลกดีนะ ทำไมเด็กๆ เล่นหนังโป๊ได้ด้วยเหรอครับ ประเทศนี้ สงสัยจริงๆ :oops: ใครตอบได้ก็ช่วยไขความกระจ่างข้อนี้ให้ผมทีครับ

เกริ่นซะยาว ไปดีกว่าครับ อิอิ
matee

โพสต์ที่ 8

งง ไม่ต้องไปห่วง จีนหรอกครับ
ผมว่า ห่วงประเทศไทยดีกว่าครับ
ว่าจะเดินต่อไปยังไง
terati20

โพสต์ที่ 9

จีนยังมีเงินเหลือพอที่จะกระตุ้นเศรษฐกิจอีกเยอะครับ
เดี๋ยวเเค่ลงทุน ทำรถไฟความเร็วสูงทั่วประเทศ หรือ ลงมาอาเซียน
ก็พยุงเศรษฐกิจได้เเล้ว
สิ่งทั้งหลายเกิดขึ้นในเบื้องต้น ตั้งอยู่ เเละดับไปในที่สุด
matee

โพสต์ที่ 10

อีกอย่างที่ผมอ่านประจำ จนเบื่อ คือ ข้ออ้างที่ว่า ค่าแรงงานในจีนถูกกว่าไทย
งง ครับ ลองอ่านนี้ดูครับ เจโทร บอกเอง เลยว่า ค่าแรง แรงงานในโรงงาน จีนสูงกว่าไทยอีก อ่านดูครับ ของจีนอยู่ที่ 303 ดอลลาร์ ต่อเดือน ของไทย 263 ดอลลาร์ต่อเดือน
พวกที่อ้างว่า ค่าแรงจีนถูกกว่าไทยนี่ เขาอ้างสม้ยไหน
พร้อมกันนี้ รอยเตอร์ได้อ้างข้อมูลตัวเลขที่รวบรวมโดย องค์การส่งเสริมการค้าต่างประเทศของญี่ปุ่น (เจโทร) ซึ่งระบุว่า ในปี 2010 ค่าจ้างแรงงานไทยตามโรงงานอุตสาหกรรมโดยเฉลี่ยแล้วอยู่ที่เดือนละ 263 ดอลลาร์ ตัวเลขนี้แม้ยังคงต่ำกว่าจีนซึ่งอยู่ที่ 303 ดอลลาร์ ทว่าสูงกว่า ฟิลิปปินส์ซึ่งอยู่ที่ 212 ดอลลาร์, อินโดนีเซียอยู่ที่ 182 ดอลลาร์, เวียดนามที่ 107 ดอลลาร์, และกัมพูชาที่ 101 ดอลลาร์

http://www.manager.co.th/Around/ViewNew ... 0000066142

แล้วที่บอกว่า ช่องว่างรายได้ของจีนสูง จะทำให้ฟองสบู่แตก งง อีกครับ ข้อมูลจากเมืองนอก ยังบอกเลยว่า ช่องว่าง ของไทยติดอันดับ 2 ของโลกสูงกว่าจีนอีก ช่องว่าง ของจีนก็ไม่ได้ สูงเกินกว่าพวกประเทศ ระดับกลางๆเท่าไหร่
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=29&t=47690

http://www.economist.com/node/18587127

เงินเฟ้อ ของจีนก็ ไม่เห็นว่าจะสูงมากมายเลย แค่ 5 เปอร์เซ็นเอง
อินเดีย 10 กว่าเปอร์เซ็น เวียดนาม 20 กว่าเปอร์เซ็น
แต่ที่มีข่าว ออกมาเกี่ยวกับ จีนใน web pantip ก็คือพวกที่พยายาม หาข่าวเพื่อให้หุ้น ลงหนัก ๆ
ที่น่ากลัวผมว่า ไม่ใช่ จีน น่ะ พวก ยุโรป นี่ตัวดีเลย หมกเม็ดไว้เยอะ อเมริกา อีก
อย่าลืม ยี่ปุ่นด้วย อินเดียก็ไม่ได้ดีอะไร ยิ่งเวียดนาม นี่ ยิ่งน่ากลัว
jack5515566

โพสต์ที่ 11

ผมว่าตราบใดที่คนส่วนใหญ่ยังกลัว มันก็ยังไม่เกิดหรอกครับ
cookclick

โพสต์ที่ 12

ผมว่ายากอะครับ
แบบว่าเท่าที่มองสิ่งต่างที่จีนได้ตัดสินใจทำมาในอดีต เปรียบเทียบแล้วก็เหมือนกับบริษัทที่มี ผบห. เก่งอะครับ+ระบบกึ่งคอมมิวนิสที่สามารถตัดสินใจได้รวดเร็วและเด็ดขาดมากๆ
ถึงจะเกิดปัญหาอะไรขึ้นมาผมก็คิดว่าไม่น่าจะร้ายแรงหรือลุกลามครับ
ปล. เดาเอาไม่มีทฤษฏีอะไรอ่า + ตัวเองเป็นคนจีนเหมือนกันรู้นิสัยว่าคนจีนเป็นไง(มี bias นั้นเอง :D )
VI Wannabe

โพสต์ที่ 13

chiraponge เขียน: การเหลี่ยมล้ำทางสังคมที่มากทำให้
จำนวนคนรายได้น้อยในจีนก็มากตามไปด้วยนะครับ
ผมว่า supply มีมากกว่า demand ในเรื่องอสังหา
ซึ่งมันคงจะเป็นเหตุให้เกิดฟองสบู่ในอนาคต

ลองดูข่าวอันนี้นะครับ ผมเพิ่งเจอมา
http://www.youtube.com/watch?v=wm7rOKT151Y

ผมก็เคยคิดมาตลอดว่าไม่ง่ายนะ
แต่ลองดู Ghost Cities ใน youtube ข้างบนก็ชักเสียวละ
ถ้ามันมไม่ใช่ sign ของฟองสบู่ก็ไม่รู้ว่าจะเรียกว่าอะไรเหมือนกัน
ยังดีที่เป็น control economy
"Attempt to be fearful when others are greedy and to be greedy only when others are fearful"

"It's far better to buy a wonderful company at a fair price than a fair company at a wonderful price"
Sattha

โพสต์ที่ 14

โอวว.. คลิปหลอนมากเลยครับ ดูแล้วนึกถึงหนังผีที่มีเมืองร้างๆหลายเรื่องเลย

ส่วนเรื่องฟองสบู่จีน เมื่อปลายปีที่แล้วเคยอ่านมาว่าจีนเป็นเจ้าหนี้อเมริกาอยู่ประมาณ 8 ล้านล้านดอลล่าร์ (ไม่แน่ใจว่าส่วนที่ไถ่ถอนก่อนกำหนดได้เป็นสัดส่วนเท่าไหร่)

ถ้าหากฟองสบู่จีนแตกจริง คงมีการดึงเงินส่วนนี้กลับมาใช้ในระบบของจีนเองแน่ๆ

ถึงตอนนั้นอเมริกาอาจจะโดนผลพวงหนักๆไปด้วยประเทศแรกๆ
(เพราะ GDP อเมริกาประมาณ 10 กว่าล้านล้านดอลล่าร์)

เลยขอมองว่า หากเกิดวิกฤตจริงๆ มันจะมีขนาดที่ใหญ่มาก
ไม่เกิดถือว่าดีไป แต่ถ้าเกิดก็ถือเป็นการทดสอบหุ้นที่เราถือ กับอารมณ์ของเราแล้วกันนะครับ

:D
matee

โพสต์ที่ 15

Ghost Cities มันอยู่ใน มองโกเลียใน เมืองนั้นเขาจะสร้างเมืองใหม่
มันไม่ใช่ว่า จะเป็นอย่างนั้นทุกเมืองหรอก
ผมน่ะ ฟังมา ตั้งนาน การที่บอกว่า จีนจะพังน่ะ
ใครจำ ตอนที่ไทยกำลังรุ่ง ก่อนปี 40 ตอนที่ เติ้งป่วยหนัก
ตอนนี้ ผมจำได้ หนังสือพิมพ์คู่แข่ง แปล บทความ ของนักวิเคราะห์ ชาว ออสเตรเลีย
หนังสือชื่อ ถ้าจีนไม่มีเติ้ง
หนังสือเล่มเล็กๆ นี้ แถมมากับหนังสือพิมพ์ คู่แข่ง ผมซื้อมา เขาแถมมา มีทั้งหมด รู้สึกจะ 7 เล่ม ตอนนั้นผมอ่านน่ะ โอ้โฮ จีนพินาส แน่ ถ้าไม่มีเติ้ง หนังสือเล่มนั้น วาดภาพว่า จีนจะแตกเป็นเสี่ยงๆ เกิด จราจล ทั่วประเทศ มีสงครามกลางเมือง มีมนุษย์เรือ หนีออกจากจีน มาที่
อาเซียน ไปยี่ปุ่น ไป เกาหลี ไป ไต้หวัน
มนุษย์เรือ สมัยเวียดนาม นี่ อนุบาลไปเลย
หนังสือนั้นวาดภาพ ว่า เมืองจีนจะลุกเป็นไฟ
ไม่เกิน 4-5 ปีหลังเติ้ง ตาย
บัดนี้ผ่านมา เกือบ 20 ปี มันคนละเรื่องเลย
แล้ว หนังสือพิมพ์ คู่แข่งที่แปลมา ก็เจ๊งไปเรียบร้อยแล้ว
นั่น 1 ละ คำทำนาย
คำทำนาย มีอีก ตอน โซเวียต ล่มสลาย มีแต่คนทำนาย ว่าไม่เกิน 5 ปี จีนจะเป็นแบบ โซเวียด ผ่านมา 20 กว่าปี
มีอีก ตอน ที่โซเวียตแตก ท่าน ทะลายลามะ ก็ได้ร่วมวงทำนาย ด้วยว่า ไม่เกิน 5 ปี จีนจะแตก แล้ว ธิเบต จะเป้น อิสระ ผ่านมา 20 กว่าปี
ยังอีก ตอนปี 40 ต้มยำกุ้ง ฝรั่งทำนายอีกว่า ไม่นานหลัว ไทยฟองสบู่แตก จีนจะพัง
ผ่านมา 20 ปี เป็นไงครับ
ยังอีก ตอนจีนเจรจา จะเข้า WTO จวนจำสำเร็จแล้ว มี นักเขียนทั้งฝรั่ง ทั้ง จีนที่นิยมฝรั่ง
ต่างทำนายว่า หลังจีนเข้า WTO เศษฐกิจ จีนจะพัง บริษัทในประเทศจีนจะแข่งขันไม่ได้
จีนจะพัง ผ่านมา 10 กว่าปี
ยังก่อนจีนจะเข้า WTO นักเขียนจีน ในฮ่องกง เขียนหนังสือ ว่าจีนจะพัง ชื่อรู้สึกว่า
เปลือยจักรพรรดิ หรืออะไรนี่แหละ ผ่านมา 10 กว่าปี
ยัง ตอนก่อน โอลิมปิก ช่วงที่หุ้นจีนขึ้นเยอะ ทั้งฝรั่งทั้งไทย ก็ ว่าจีนฟองสบู่จะแตก
ขนาดว่า มี ท่านนักลงทุนในนี้ ที่ไปเที่ยวเมืองจีน เมืองกลับมา เล่าว่าคนจีนบ้าเล่นหุ้น เหมือนไทยก่อน ต้มยำ ท่านยังบอกว่า ไม่นานจีนจะฟองสบู่แตก ผ่านมาก็ผ่านไป
ดันมี แฮมเบอร์เก้อ มาแทน หลัง แฮมเบอร์เก้อ ก็เจอ ยุโรป
การทำนายว่า จีนจะฟองสบู่แตก จีนจะแตกเป้นเสี่ยงๆ น่ะมีมาเรื่อยๆครับ
ยังไง ก็ตาม ฟองสบู่จีน ต้องมีวันแตกแน่นอน ไม่มีทางที่ประเทศไหน จะ มี เศษฐกิจ พุ่งสูง
ไป ตลอดกาล หรอก ไม่วันใดก็วันนึง เศษฐกิจ จีน ต้องชลอแน่ แต่วันไหนละ
การทำนายหรือคาดการณ์ เศษฐกิจ จีนน่ะ ส่วนใหญ่ จะมี อคติ และ ความอิจฉา บวกพวกกองแช่ง อยู่เยอะ ดังนั้นอ่านดีๆครับ
เมื่อซัก 5-6 ปีที่แล้ว เงินเฟ้อจีนต่ำมาก 1-2 เปอร์เซ็น ก่อนหน้านั้นก็ต่ำกว่า 1 เปอร์เซ็น
ฝรั่งก็ว่า จีนติดกับดัก เงินฝืด จีนจะเป้นแบบ ยี่ปุ่น บางคน ก็ว่า จีนส่งออกเงินฝืด อีก

พอมาช่วงนี้ เงินเฟ้อจีนเริ่มสูงขึ้น เป็น 4-5 เปอร์เซ็น ก็มีฝรั่งมาบอกอีกว่า จีนกำลัง ส่งออกเงินเฟ้อ งงมาก
การทำนายว่า จีนจะฟองสบู่แตก จะมีมาเรื่อยๆ
เหมือนการทำนายว่า โลกจะแตก พอไม่แตก ก็ เลื่อนวันไปเรื่อยๆ
สรุป ทายไปเรื่อยๆ เลื่อนไปเรื่อยๆ ทายผิดก้ทายใหม่ไปเรื่อยๆ ที่ทายผิดก็ลืมไป
พอทายไปซัก 100 ครั้ง ครั้งที่ 101 ดันทายถูก ฟองสบู่แตก พอดี ก็มาโม้ว่า
เห็นไหม ผมทายถูก แล้วที่ผิดมา 100 ครั้งมันหายไปไหนครับ
matee

โพสต์ที่ 16

Ghost Cities มันอยู่ใน มองโกเลียใน เมืองนั้นเขาจะสร้างเมืองใหม่
มันไม่ใช่ว่า จะเป็นอย่างนั้นทุกเมืองหรอก
ผมน่ะ ฟังมา ตั้งนาน การที่บอกว่า จีนจะพังน่ะ
ใครจำ ตอนที่ไทยกำลังรุ่ง ก่อนปี 40 ตอนที่ เติ้งป่วยหนัก
ตอนนี้ ผมจำได้ หนังสือพิมพ์คู่แข่ง แปล บทความ ของนักวิเคราะห์ ชาว ออสเตรเลีย
หนังสือชื่อ ถ้าจีนไม่มีเติ้ง
หนังสือเล่มเล็กๆ นี้ แถมมากับหนังสือพิมพ์ คู่แข่ง ผมซื้อมา เขาแถมมา มีทั้งหมด รู้สึกจะ 7 เล่ม ตอนนั้นผมอ่านน่ะ โอ้โฮ จีนพินาส แน่ ถ้าไม่มีเติ้ง หนังสือเล่มนั้น วาดภาพว่า จีนจะแตกเป็นเสี่ยงๆ เกิด จราจล ทั่วประเทศ มีสงครามกลางเมือง มีมนุษย์เรือ หนีออกจากจีน มาที่
อาเซียน ไปยี่ปุ่น ไป เกาหลี ไป ไต้หวัน
มนุษย์เรือ สมัยเวียดนาม นี่ อนุบาลไปเลย
หนังสือนั้นวาดภาพ ว่า เมืองจีนจะลุกเป็นไฟ
ไม่เกิน 4-5 ปีหลังเติ้ง ตาย
บัดนี้ผ่านมา เกือบ 20 ปี มันคนละเรื่องเลย
แล้ว หนังสือพิมพ์ คู่แข่งที่แปลมา ก็เจ๊งไปเรียบร้อยแล้ว
นั่น 1 ละ คำทำนาย
คำทำนาย มีอีก ตอน โซเวียต ล่มสลาย มีแต่คนทำนาย ว่าไม่เกิน 5 ปี จีนจะเป็นแบบ โซเวียด ผ่านมา 20 กว่าปี
มีอีก ตอน ที่โซเวียตแตก ท่าน ทะลายลามะ ก็ได้ร่วมวงทำนาย ด้วยว่า ไม่เกิน 5 ปี จีนจะแตก แล้ว ธิเบต จะเป้น อิสระ ผ่านมา 20 กว่าปี
ยังอีก ตอนปี 40 ต้มยำกุ้ง ฝรั่งทำนายอีกว่า ไม่นานหลัว ไทยฟองสบู่แตก จีนจะพัง
ผ่านมา 20 ปี เป็นไงครับ
ยังอีก ตอนจีนเจรจา จะเข้า WTO จวนจำสำเร็จแล้ว มี นักเขียนทั้งฝรั่ง ทั้ง จีนที่นิยมฝรั่ง
ต่างทำนายว่า หลังจีนเข้า WTO เศษฐกิจ จีนจะพัง บริษัทในประเทศจีนจะแข่งขันไม่ได้
จีนจะพัง ผ่านมา 10 กว่าปี
ยังก่อนจีนจะเข้า WTO นักเขียนจีน ในฮ่องกง เขียนหนังสือ ว่าจีนจะพัง ชื่อรู้สึกว่า
เปลือยจักรพรรดิ หรืออะไรนี่แหละ ผ่านมา 10 กว่าปี
ยัง ตอนก่อน โอลิมปิก ช่วงที่หุ้นจีนขึ้นเยอะ ทั้งฝรั่งทั้งไทย ก็ ว่าจีนฟองสบู่จะแตก
ขนาดว่า มี ท่านนักลงทุนในนี้ ที่ไปเที่ยวเมืองจีน เมืองกลับมา เล่าว่าคนจีนบ้าเล่นหุ้น เหมือนไทยก่อน ต้มยำ ท่านยังบอกว่า ไม่นานจีนจะฟองสบู่แตก ผ่านมาก็ผ่านไป
ดันมี แฮมเบอร์เก้อ มาแทน หลัง แฮมเบอร์เก้อ ก็เจอ ยุโรป
การทำนายว่า จีนจะฟองสบู่แตก จีนจะแตกเป้นเสี่ยงๆ น่ะมีมาเรื่อยๆครับ
ยังไง ก็ตาม ฟองสบู่จีน ต้องมีวันแตกแน่นอน ไม่มีทางที่ประเทศไหน จะ มี เศษฐกิจ พุ่งสูง
ไป ตลอดกาล หรอก ไม่วันใดก็วันนึง เศษฐกิจ จีน ต้องชลอแน่ แต่วันไหนละ
การทำนายหรือคาดการณ์ เศษฐกิจ จีนน่ะ ส่วนใหญ่ จะมี อคติ และ ความอิจฉา บวกพวกกองแช่ง อยู่เยอะ ดังนั้นอ่านดีๆครับ
เมื่อซัก 5-6 ปีที่แล้ว เงินเฟ้อจีนต่ำมาก 1-2 เปอร์เซ็น ก่อนหน้านั้นก็ต่ำกว่า 1 เปอร์เซ็น
ฝรั่งก็ว่า จีนติดกับดัก เงินฝืด จีนจะเป้นแบบ ยี่ปุ่น บางคน ก็ว่า จีนส่งออกเงินฝืด อีก

พอมาช่วงนี้ เงินเฟ้อจีนเริ่มสูงขึ้น เป็น 4-5 เปอร์เซ็น ก็มีฝรั่งมาบอกอีกว่า จีนกำลัง ส่งออกเงินเฟ้อ งงมาก
การทำนายว่า จีนจะฟองสบู่แตก จะมีมาเรื่อยๆ
เหมือนการทำนายว่า โลกจะแตก พอไม่แตก ก็ เลื่อนวันไปเรื่อยๆ
สรุป ทายไปเรื่อยๆ เลื่อนไปเรื่อยๆ ทายผิดก้ทายใหม่ไปเรื่อยๆ ที่ทายผิดก็ลืมไป
พอทายไปซัก 100 ครั้ง ครั้งที่ 101 ดันทายถูก ฟองสบู่แตก พอดี ก็มาโม้ว่า
เห็นไหม ผมทายถูก แล้วที่ผิดมา 100 ครั้งมันหายไปไหนครับ
matee

โพสต์ที่ 17

มาตรการคุมศก.จีนได้ผล ดัชนีการผลิตฯ ลดลงเดือนที่ 2 ติด

กราฟแสดงดัชชีภาคการผลิตจีน (PMI) ในรอบปี พ.ศ. 2548 - 2554 (ภาพเอเยนซี)

เอเยนซี - สมาพันธ์โลจิสติกและการจัดซื้อแห่งชาติของจีน (CFLP) เผยวันที่ 1 มิ.ย. ว่า ดัชนีผู้จัดการฝ่ายจัดซื้อ (PMI) ภาคการผลิตของจีนในเดือนพ.ค. อยู่ที่ระดับ 52 จุด หรือลดลงร้อยละ 0.9 เทียบเป็นรายเดือน และลดลงติดต่อกันแล้วสองเดือน อันเป็นผลมาจากการประกาศใช้มาตรการคุมเข้มควบคุมราคาสินค้า และควบคุมเศรษฐกิจไม่ให้ขยายตัวร้อนแรงเกินไปของรัฐบาล

ทั้งนี้ รายงานของ CFLP ระบุว่า เมื่อเดือนเม.ย.ที่ผ่านมา ดัชนี PMI ภาคการผลิตของจีน ลดลงจากระดับ 53.4 ของเดือนมี.ค. มาอยู่ที่ 52.9 จุด โดยก่อนหน้านั้น ดัชนีเดือนก.พ. อยู่ที่ 52.2 จุด และดัชนีเดือนม.ค.อยู่ที่ระดับ 52.9 จุด

ทั้งนี้ นักวิเคราะห์อธิบายว่า ค่าดัชนี PMI มีเส้นแบ่งระหว่างภาวะเศรษฐกิจที่ขยายตัวแข็งแกร่งและหดตัวที่ระดับ 50 โดยหากเคลื่อนไหวสูงกว่าระดับ 50 แสดงถึงการขยายตัวของเศรษฐกิจ และหากหดตัวดัชนีจะลดไปต่ำกว่าระดับ 50 บ่งชี้ว่าเศรษฐกิจอยู่ในภาวะหดตัว และดัชนี PMI จีนเคลื่อนไหวอยู่เหนือระดับ 50 มาเป็นเดือนที่ 26 ติดต่อกันแล้ว

http://www.manager.co.th/China/ViewNews ... 0000066771
matee

โพสต์ที่ 18

นี่ไงข่าวเมืองร้าง ครับ

เมืองร้าง"คังปาสือ" ผลงานการสร้างเมืองใหม่ของจีน
เอเอฟพี - ที่เขตปกครองตนเองมองโกเลียใน เขตคังปาสือ (Kangbashi) ได้เสนอรูปแบบชีวิตใหม่ อันทันสมัยให้แก่ชาวเมืองผู้อยู่อาศัย … ถนน ซึ่งปลูกต้นไม้เรียงรายสองข้างทาง อาคารที่พักอาศัยใหม่เอี่ยม สวนสาธารณะกว้างใหญ่ ร้านอาหาร หรือแม้กระทั่งสนามแข่งรถ

ลานกลางเมือง ที่มีผู้คนน้อยดีในเขตคังปาสือ - เอเจนซี่

ทว่าเมื่อคนงานลงมือก่อสร้างเมืองใหม่บนดินแดนที่ราบสูง อันแห้งแล้งแห่งนี้เสร็จผ่านมาได้ 7 ปีแล้ว อพาร์ตเม้นต์ส่วนใหญ่ในเขตคังปาสือยังว่างเปล่า และถนน อันกว้างใหญ่หลายสายเงียบชียบ แทบไม่มีรถรา หรือผู้คนผ่านมา

ใคร ๆ ต่างเรียกเขตคังปาสือนี้ว่า “เมืองร้าง”

เมืองเอ้อเอ่อตัวซือ (Ordos) ซึ่งตั้งอยู่ริมทะเลทรายโกบี ออกแบบสร้างเขตคังปาสือขึ้นมาสำหรับประชากรอาศัยราว 3 แสนคน แต่ชาวเมืองบอกว่ามีผู้มาอยู่อาศัยไม่ถึง 1 ใน 10 ของจำนวนดังกล่าว ขณะที่พวกบริษัทอสังหาริมทรัพย์ยืนยันว่า มีคนมาอาศัยมากกว่าที่ชาวเมืองบอก

ในภาวะปัจจุบัน ที่ประชากรจีนหลายร้อยล้านคนพากันหลั่งไหลอพยพไปยังมหานคร ซึ่งเจริญเติบโตอย่างรวดเร็ว ชาติเศรษฐกิจขนาดใหญ่อันดับ 2 ของโลกรายนี้กำลังผลักดันการสร้างเมืองใหม่ชนิดเต็มสูบอย่างที่ไม่เคยทำมาก่อน เขตย่านอาศัยใหม่อย่างคังปาสือกำลังผุดขึ้นให้เห็นดกดื่นทั่วประเทศจีน

อาทิ รัฐบาลจีนกำลังสร้างเมืองเป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อม (eco city)ในเมืองท่าเทียนจินบนพื้นที่ ซึ่งเคยเป็นหมู่บ้านประมงสำหรับประชากรอาศัย 3 แสน 5 หมื่นคน หรือการสร้างเขตอาศัยสำหรับประชากรเกือบ 1 ล้านคนในเมืองคุนหมิงตั้งแต่ปี 2546 แต่จนถึงขณะนี้ ยังว่างเปล่าผู้คนเสียเป็นส่วนใหญ่

เขตคังปาสือยังมีบ้านว่างเปล่ารอผู้คนย้ายเข้ามาอาศัยอีกมากมาย - เอเจนซี่

การสร้างเมืองใหม่แล่นฉิวด้วยการระดมปล่อยสินเชื่อก้อนมหาศาล จนเกิดความวิตกกันยิ่งขึ้นทุกทีว่าจะเกิดภาวะฟองสบู่ในตลาดอสังหาริมทรัพย์ และหนี้เสีย ที่ล้นทะลัก โดยเฉพาะในกระบวนการขับเคลื่อนการลงทุนของคณะผู้บริหารท้องถิ่น

กระทั่งมีผู้ตั้งข้อสังเกตว่า การผุดขึ้นมากมายของเมืองใหม่ประเภทนี้เกิดจากวิสัยทัศน์ อันน่าทึ่งของรัฐบาลจีน หรือเป็นการนำเงินของรัฐมาล้างผลาญเสียเปล่า

เฉียว ซิ่วเฟิง เป็นเจ้าหน้าที่ของรัฐ ซึ่งย้ายมาอาศัยในเขตคังปาสือเมื่อ 3 ปีก่อน หลังจากคณะผู้บริหารเมืองเอ้อเอ่อตัวซือได้ย้ายหน่วยงานมายังเขตใหม่แห่งนี้ เธอบอกว่า ชอบถิ่นอาศัยใหม่มาก เพราะผู้คนไม่แออัด ชีวิตสะดวกสบาย ไม่ต้องเบียดเสียดแย่งกัน

ขณะที่โจว หยวนฮว่า ย้ายจากมณฑลเจียงซี ทางภาคตะวันออกเมื่อสองสามปีก่อน มาเปิดซูเปอร์มาร์เก็ตที่นี่

“นี่คือขุมทอง… เป็นที่สำหรับหาเงินหาทอง” เขากล่าว เพราะที่นี่มีซูเปอร์มาร์เก็ตไม่กี่ร้าน ไม่มีคู่แข่ง

คังปาสือตั้งอยู่ห่างจากเขตตงเซิ่ง ซึ่งเป็นเขตใหญ่ของเมืองเอ้อเอ่อตัวซือ 30 กิโลเมตร เมืองเอ้อเอ่อตัวซืออุดมด้วยทรัพยากรธรรมชาติ มีประชากร 1ล้าน 5 แสนคน ซึ่งมีจีดีพีต่อหัวกว่า 20,500 ดอลลาร์ ซึ่งสูงที่สุดในจีน

นอกจากเหตุผลเพื่อรองรับประชากร ที่เพิ่มขึ้นแล้ว การสร้างเขตคังปาสือยังมีจุดมุ่งหมายเพื่อดึงดูดเจ้าของบริษัทเหมืองแร่ เข้ามาลงทุนทำเหมืองถ่านหิน , ธาตุหายาก และขุดก๊าซในเมืองแห่งนี้อีกด้วย

พวกบริษัทอสังหาริมทรัพย์ระบุว่า ปัจจุบันมีผู้คนมาอาศัยในเขตคังปาสือจำนวน 2 แสนคน และคาดการณ์ว่าจำนวนประชากรจะเพิ่มขึ้นอีกกว่า 2 เท่า เป็น 5 แสนคนในปีหน้า แต่ชาวเมืองที่นี่เยาะเย้ยคำอวดอ้างดังกล่าวว่า แท้จริงแล้วมีผู้คนมาอาศัยกันกว่า 3 หมื่นคนเท่านั้น

อย่างไรก็ตาม คุณครู จากเมืองอื่นในเขตปกครองตนเองมองโกเลียใน ที่ผันอาชีพมาเปิดร้านอาหารในเขตคังปาสืออย่างเหอ เหม่ยยังคงยืนยันว่า ที่นี่น่าอยู่อย่างมาก

“บรรยากาศดีออกค่ะ ธุรกิจตอนนี้ก็ไปได้สวย มีคนมากันมากขึ้นเรื่อย ๆ” เธอกล่าว ขณะยืนอยู่ที่หน้าร้านอาหาร ซึ่งเงียบเชียบ ไร้ผู้คน

เธอบอกว่า ร้านอาหารจะมีลูกค้ามาอุดหนุนแน่นในช่วงกลางวัน เป็นพวกเจ้าหน้าที่รัฐและลูกจ้างของทางการ ซึ่งต้องเดินทางระหว่างเขตตงเซิ่งกับคังปาสือทุกวัน

“ แต่ก่อน (ที่บ้านเกิด) เรามีรายได้เดือนละ 3 พันหยวน แต่เดี๋ยวนี้เรามีรายได้กว่า 10,000 หยวน … ฉันมีความสุขอย่างมาก” อดีตคุณครูกล่าว

http://www.manager.co.th/China/ViewNews ... 0000063618

ไม่ใช่ว่ามันจะร้างแบบนี้ทุกเมือง เมืองนี้อยุ่ในทะเลทรายโกบี
โพสต์โพสต์