อยากถามเรื่องแนวคิด 'Price discount everything' หนอยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
sicktrade
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อยากถามเรื่องแนวคิด 'Price discount everything' หนอยครับ

โพสต์ที่ 1

มือใหม่ครับ เผอิญ มีคนสอนว่า อย่าเล่นหุ้นตามข่าว เพราะ ราคาที่เห็นอยู่นี้คือ ราคา ที่ดูดซับข่าวและปัจจัยทุกอย่างเอาไว้แล้ว แต่ผมคิดว่า ถ้าเรา valuation หุ้นเก่งๆ (ผมยังทำไม่เก่งนะครับ) ก็น่าจะสามารถหาได้ว่า หุ้นตัวไหนมันสะท้อนมูลค่าที่แท้จริงของกิจการนั้นๆหรือยัง หรือว่า overvalued หรือ undervalued ถ้าเป็นแบบนี้ ก็น่าจะขัดแย้งกับคำพูดที่ว่า ราคาสะท้อนทุกอย่าง นะครับ ไม่รู้ว่ากูรูท่านใดทราบ

ป.ล ผมเพิ่งจะเข้ามาที่นี้ อีกหนอยคงมีเรื่องถามอีกเยอะนะครับ
viหัดคลาน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: อยากถามเรื่องแนวคิด 'Price discount everything' หนอยครับ

โพสต์ที่ 2

ถูกแล้วครับ การที่มีคนคิดว่าราคาสะท้อนข่าวต่างๆแล้วนั้นเกิดจากความเชื่อเรื่องทฤษฎีตลาดมีประสิทธิภาพ(the efficient market) ซึ่งบัฟเฟตต์เองก็ไม่เชื่อ ผมว่านักลงทุนแนววีไอทุกคนไม่เชื่อหรอกครับ เพราะถ้าเชื่อเราคงไม่ต้องงมหาหุ้นกันหรอกครับ (ผมใช้คำว่างมนะครับ เพราะช่วงนี้หายากจริงๆ 5555) ดังนั้นค่อยๆฝึกหาราคาที่เหมาะสมต่อไปครับ ดอกผลที่ได้จากการพยายามนี้สูงค่ามากจนคุณคิดไม่ถึงครับ ขอให้ร่ำรวยครับ
sicktrade
Verified User

Re: อยากถามเรื่องแนวคิด 'Price discount everything' หนอยครับ

โพสต์ที่ 3

viหัดคลาน เขียน:ถูกแล้วครับ การที่มีคนคิดว่าราคาสะท้อนข่าวต่างๆแล้วนั้นเกิดจากความเชื่อเรื่องทฤษฎีตลาดมีประสิทธิภาพ(the efficient market) ซึ่งบัฟเฟตต์เองก็ไม่เชื่อ ผมว่านักลงทุนแนววีไอทุกคนไม่เชื่อหรอกครับ เพราะถ้าเชื่อเราคงไม่ต้องงมหาหุ้นกันหรอกครับ (ผมใช้คำว่างมนะครับ เพราะช่วงนี้หายากจริงๆ 5555) ดังนั้นค่อยๆฝึกหาราคาที่เหมาะสมต่อไปครับ ดอกผลที่ได้จากการพยายามนี้สูงค่ามากจนคุณคิดไม่ถึงครับ ขอให้ร่ำรวยครับ
ขอบคุณมากครับ :P
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

อย่าลืม margin of safety นะคัฟ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
โพสต์โพสต์