เรียนถามเรื่อง ปันผลเป็นหุ้นครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ticker
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เรียนถามเรื่อง ปันผลเป็นหุ้นครับ

โพสต์ที่ 1

เรียนถามเรื่องปันผลเป็นหุ้นครับ คือ สมมุติบริษัทแจ้งปันผลเป็นหุ้น 1:2 คิดที่ราคาพาร์ หุ้นละ 1 บาทสมมุติได้ปันผล 1000 หุ้น และระหว่างรอหุ้นปันผลเข้า port บริษัทมีสิทธิ์เปลี่ยนเป็นเงินให้เลยโดยไม่ต้องแจ้ง หรือ มีมติใด ๆ หรือเปล่าครับ คือจ่ายเป็นเงิน 1000 บาทแทนจ่ายเป็นปันผล 1000 หุ้น

ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Re: เรียนถามเรื่อง ปันผลเป็นหุ้นครับ

โพสต์ที่ 2

จ่ายเป็นหุ้น ก็ได้เป็นหุ้นครับ
เปลี่ยนเป็นเงินไม่ได้ครับ
นอกจากได้หุ้นแล้ว ผถห. เอาไปขาย
ให้คนซื้อในตลาด ตามราคาตลาดครับ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

Re: เรียนถามเรื่อง ปันผลเป็นหุ้นครับ

โพสต์ที่ 3

ticker เขียน:เรียนถามเรื่องปันผลเป็นหุ้นครับ คือ สมมุติบริษัทแจ้งปันผลเป็นหุ้น 1:2 คิดที่ราคาพาร์ หุ้นละ 1 บาทสมมุติได้ปันผล 1000 หุ้น และระหว่างรอหุ้นปันผลเข้า port บริษัทมีสิทธิ์เปลี่ยนเป็นเงินให้เลยโดยไม่ต้องแจ้ง หรือ มีมติใด ๆ หรือเปล่าครับ คือจ่ายเป็นเงิน 1000 บาทแทนจ่ายเป็นปันผล 1000 หุ้น

ขอบคุณครับ
การจะเปลี่ยนหุ้นเป็นเงินให้ผู้ถือหุ้นได้ไหม

เปลี่ยนไม่ได้ เพราะต้องมีการผ่านมติประชุมผู้ถือหุ้นของบริษัทมา
เมื่อเป็นมติที่ประชุม หากต้องการเปลี่ยนแปลง ก็ต้องนำเข้าที่ประชุมเพื่อขอฉันทามติก่อน
สรุป เปลี่ยนไม่ได้ (นอกจากกรณี มีฟ้องร้อง มีคำศาลสั่งเห็นมีครั้งเดียว)
โพสต์โพสต์