เรียนถาม vi เกี่ยวกับค่า p/e ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
freshwind
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เรียนถาม vi เกี่ยวกับค่า p/e ครับ

โพสต์ที่ 1

ส่วนตัวไม่ชอบหุ้นที่ p/e สูงมากๆถึงจะเป็นหุ้นดี แต่รู้สึกว่าจะสูงเกินจนไม่น่าคุ้มกับการลงทุน มีใครมีประสพการที่ซื้อหุ้น p/e สูงๆ ที่ไม่ใช่แนวโภคภัณฑ์ (หุ้นแนวนี้ p/e ใช้ไม่ได้ผล เช่นพวกน้ำตาล ยางพารา) แล้วผลตอบแทนดีมั่งครับ แล้วถ้า vi ใช้ค่า p/e นี่ รับกันได้ไม่เกินเท่าไรครับ ส่วนตัวคิดว่า p/e เกิน 20 ก็ไม่น่าลงทุนแล้ว ขอความคิดเห็นครับ ขอบคุณมากครับ
kindraywind

Re: เรียนถาม vi เกี่ยวกับค่า p/e ครับ

โพสต์ที่ 2

ต้องดูที่growthด้วยสิครับ
luz666
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: เรียนถาม vi เกี่ยวกับค่า p/e ครับ

โพสต์ที่ 3

ปกติเน้น pe ต่ำไว้ก่อนแต่ก็ดูเป็น pe ในอนาคตอ่ะครับ ของผมมีตัวหนึ่งตอนซื้อถ้าดู pe จาก set จะประมาณ 50 ได้ เพราะปีก่อนขาดทุน แต่พอลองไปดูงบดีๆ บริษัทมีการเปลี่ยนแปลงแล้ว คิดว่าต่อไปไม่น่าขาดทุน ราคานี้ pe อนาคตน่าจะเหลือ 5 เอง อะไรแบบนี้ ต่อมาพองบออก คนอื่นเลยมาเห็นเหมือนกันว่ามันพลิกมากำไรแล้ว ราคาเลยวิ่ง ตอนผมขาย กำไร 60% ครับ (ขายหมูเพราะถ้าถือต่อได้ 1 เด้ง)
all i need is Zero
yakjabon

โพสต์ที่ 4

Invincible MOS is knowing what you're doing
โพสต์โพสต์