Zero sum game สามารถเอามุมมองแบบ VI เข้าไปลงทุนได้ไหมครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Accidental Hero
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Zero sum game สามารถเอามุมมองแบบ VI เข้าไปลงทุนได้ไหมครับ

โพสต์ที่ 1

วันก่อนเห็นกระทู้ใน pantip มีคนมาชวนลงทุนแบบ VI ในตลาด Forex
เลยเกิดสงสัยว่า ตลาด Forex หรือ Tfex ที่มีการคาดหมายการเหวี่ยงตัวของราคา
หรือแม้ตลาดทองคำ แบบ Gold future ที่มีการจับคู่เดิมพันกับคนอื่นในตลาด
การลงทุนพวกนี้ที่มีการจับคู่ มีคนได้ ต้องมีคนเสีย ในปริมาณที่เท่ากัน ไม่มีมูลค่าเพิ่มที่แท้จริงของตัวสินค้า คือเป็น Zero Sum Game

ใน Zero sum game พวกนี้ สามารถเอามุมมองแบบ VI เข้าไปลงทุนได้ไหมครับ
เพื่อนๆมีความเห็นในเรื่องนี้อย่างไร
"Be sure you put your feet in the right place, then stand firm"
Abraham Lincoln
offshore-engineer
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: Zero sum game สามารถเอามุมมองแบบ VI เข้าไปลงทุนได้ไหมครั

โพสต์ที่ 2

เราสามารถประเมินมูลค่าของสกุลเงินหรือดัชนีหรือทองคำได้รึเปล่าครับ ถ้าทำได้ก็สามารถใช้หลักการของ value investing ได้ อีกปัจจัยที่มีผลต่อผลตอบแทนคือเวลา การลงทุนในหุ้นนั่นเราสามารถถือได้นานเท่าไหร่ก็ได้ แต่ position สำหรับ future ต้องปิดในระยะเวลาที่สัญญากำหนด
Minimize risk through an in-depth knowledge. Buy at bargain price. Wait patiently.
http://valueinvestors.wordpress.com/
pat4310

Re: Zero sum game สามารถเอามุมมองแบบ VI เข้าไปลงทุนได้ไหมครั

โพสต์ที่ 3

เคยลงทุน comodity สินค้าเกษตรล่วงหน้าปัจจัยพื้นฐานเปลี่ยนทุกวัน เดี๋ยวฝนตก แดดออก ทายยากเลิกเลยครับเล่นหุ้นดีกว่าสบายใจ
ลงทุนหุ้นดี มีสตอรี่ ราคาไม่แพง เดี๋ยวก็รวย
หนังสือเล่มสองผมครับ เจาะหุ้นร้อน สแกนหุ้นเด้ง การแคะหุ้นจะไม่ใช่เรื่องยากอีกต่อไป
Plant

โพสต์ที่ 4

คำถามที่ผมสงกะสัยคือ เราจะเอามุมไหนของ vi ไปลงทุน Forex หรือ Tfec หละครับ
ซื้อแล้วถือยาวเอาไว้อย่างนั้นหรือครับ...-_-??)

....^^)
KriangL

โพสต์ที่ 5

ถ้าเป็นพวก single stock futures ใน TFEX ก็วิเคราะห์เหมือนหุ้นเลย อาศัยคอยต่ออายุสัญญาเอา
วรันศ์ บัฟเฟต

โพสต์ที่ 6

ขึ้นอยู่กับ financial instrument และ terms of contract (ส่วนใหญ่พวก derivatives เป็น contract based) ที่เลือกใช้

ได้แน่นอนครับ แต่จะทำไม่ทำเพราะเห็นสมควรหรืออยู่ใน circle of competence หรือไม่นั้นก็อีกเรื่อง
value trap
รูปภาพ
TJM

โพสต์ที่ 7

รบกวนขอคำแนะนำในการศึกษา derivatives ว่าควรเริ่มต้นอย่างไรดีครับ
sci

โพสต์ที่ 8

ผมเคยอ่านในเวป babypip.com เค้ามีบทเรียนสำหรับ forex
โดยมีการลงทุน 3 แบบ
1.ปัจจัยพื้นฐาน
2.เทคนิค
3.sentiment

ไม่ได้บอกว่าวิธีไหนดีกว่ากัน ต้องเลือกที่เหมาะสม
ภาพประจำตัวสมาชิก
anubist

โพสต์ที่ 9

ขึ้นอยู่กับunderlying assetของdwที่เราลงทุนรึเปล่า
ถ้าunderlying assetของdwที่เราลงทุนสามารถวิเคราะห์โดยปัจจัยพื้นฐานได้
ก็สามารถใช้ได้ โดยการวิเคราะห์underlying assetนั้นๆแทนการวิเคราะห์dw
เช่น การลงทุนsingle stock future เป็นต้น
ทุนน้อยและหลุดดอยแล้ว เย้ๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Nevercry.boy

โพสต์ที่ 10

ได้ครับ

ขึ้นอยู่กับ underlying value ของ asset ครับ
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
TJM

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณมากครับผมสำหรับคำแนะนำ
sci

โพสต์ที่ 12

ยกตัวอย่างเช่น สิ้นค้า โภคภัณฑ์ ที่ต้องกินต้องใช้และมีความจำเป็น

อย่างเช่นน้ำมัน ถ้าตอนนี้ราคาซื้อขายลงไปที่ 30-40 us/barrel และถ้าสภาพเศรษฐกิจ
ยังดีอยู่ คงจะอยู่ที่ราคานี้ได้ไม่นาน ดังนั้นก็อยู่ที่เราว่าจะทำอย่างไรต่อ
จะใช้แนวทางไหนในการลงทุน
โพสต์โพสต์