ช่วยวิเคราะห์พอร์ตให้หน่อยครับ ขอบคุณมากๆนะครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
DestinyofmY
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ช่วยวิเคราะห์พอร์ตให้หน่อยครับ ขอบคุณมากๆนะครับ

โพสต์ที่ 1

RGR 12500 2.50
TPC 5000 20.7
BCP-DR1 1500 14.3
SIRI 10000 9.9

คือช่วงแรกๆนะครับยังเล่นหุ้นไม่ค่อยเป็นก็ซื้อตามเพื่อนๆบอกนั่นแหละ พอมาหลังๆก็เริ่มมีประสบการณ์บ้างนะครับ แต่ตอนที่ผมเข้ามาเล่นเนี่ย มันเผอิญตรงกับช่วงหุ้นอสังหากำลังบูมนะครับก็เลย เก็บ SIRI มาไว้ซะ พอซื้อสักพักก็ลงมา ก็เลยกะว่าจะเก็บไว้สักพักคงจะขึ้น แต่มันดันลงมาเหลือ 2 กว่าๆก็เลยทำไม แต่ตอนนี้มันขึ้นมาถึง 3 บาทกว่าๆแล้วครับ พี่ๆว่าผมควรขายทิ้งมาซื้อตัวอื่นหรือว่าถือยาวรอมันขึ้นมาระหว่างนั้นก็หาโอกาสช่วงที่มันตกลงต่ำซื้อเฉลี่ยอีกสักทีราคาเฉลี่ยมันจะได้ต่ำลงกว่านี้ จะได้หลุดง่ายหน่อย หรือว่าขายแล้วมาซื้อตัวอื่นทิ้งไว้ดีครับ มีหุ้นเล็งๆอยู่เหมือนกันอยากจะซื้อ RGR เพิ่มนะครับ หรือไม่ก็ CSL, AOT แล้วถือสักพักใหญ่เลยดีครับ อีกวิธีก็คือถือลืมเลยมันขึ้นมาจนถึงจุดนั้นเลยดีมั๊ยแต่ผมกลัวว่าจะเสียโอกาสนะครับ ขอความกรุณาให้ผู้ที่มีประสบการณ์ช่วยแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
harry

โพสต์ที่ 2

แนะนำให้อ่านหนังสือเกี่ยวกับการลงทุนให้มาก อ่านกระทู้ดีๆมากมายในเว็บนี้ แล้วก็ขายหมดพอร์ท เริ่มต้นกันใหม่ ขาดทุนไปให้ถือเป็นค่าเรียน
Expecto Patronum!!!!!!
DestinyofmY

โพสต์ที่ 3

ผมคิดว่าตอนนี้พอร์ตผมก็โอเคนะครับ เหลือแค่ตัวเดียวคือ SIRI
RGR กะถือยาวจนลืมเลยเช่นเดียวกับ BCP-DR1
แต่ TPC รอขายก่อนปันผลนะครับ ในพอร์ตผมเนี่ยตามความคิดผมนะ รู้สึกว่า SIRI จะเป็นตัวเดียวที่มีปัญหา พี่ๆคิดว่าไงมั่งครับขอความเห็นหน่อยครับ ผมอาจคิดผิดก็ได้ ขอบคุณมากๆนะครับ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ผมไม่ได้วิเคราะห์ว่าพอร์ตของคุณ DestinyofmYไม่ดีนะครับ

เพียงแต่ว่าที่บอกว่าพอร์ตคุณน่าจะโอเค มีเพียงแค่ SIRI เท่านั้นที่ดูมีปัญหา

ทำไมคุณถึงได้คิดว่า RGR TPC BCP-DR1 โอเคละครับ

แล้วทำไมถึงคิดว่า SIRI ไม่ดีครับ

ทำไมถึงคิดว่าจะถือ RGR และ BCP-DR1 จนลืมไปเลยครับ

ทำไมถึงคิดจะขาย TPC ก่อนจ่ายเงินปันผลครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Amorna

โพสต์ที่ 5

ดิฉันเข้ามาอ่านกระทู้นี้เมื่อคืน แต่ไม่ได้ตอบเพราะไม่ใช่ผู้รู้

ในฐานะที่เข้ามาเว็บนี้ก่อนเจ้าของกระทู้ รู้อยู่อย่างเดียวว่า ในเว็บนี้ จะไม่มีคำตอบที่คุณต้องการ

และพี่ฉัตรชัย ก็เข้ามาตอบ ซึ่งเป็นคำตอบสุดท้าย...

เป็นกำลังใจให้คุณทำการบ้านของพี่ฉัตรชัยนะคะ
Price is what you pay, value is what you get.
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

RGR 12500 2.50
TPC 5000 20.7
BCP-DR1 1500 14.3
SIRI 10000 9.9
ความเห็นส่วนตัวของผมนะ

RGR - แฟสต์ฟูด+โรงแรม ถือได้อีก 20 ปีครับ แต่หากมีเหตุการณ์อะไรเกิดขึ้น ต้องทำใจครับ

TPC - มีหนี้สูง ยอดขายผันผวนตามการก่อสร้าง ผมชอบ NPC มากกว่า

BCP-DR1 - ส่วนตัวผมคิดว่า โรงกลั่นบางจากมีประสิทธิภาพด้อยที่สุดในประเทศ หากราคาน้ำมันเป็นขาลง อาจจะขาดทุน แต่ตัว DR-1 อาจจะไม่เสี่ยงมาก เพราะมีการประกันการขาดทุน ซึ่งรายละเอียดผมไม่เคยศึกษา

SIRI - เพิ่งอ่านข่าวเจอว่าขอยืดหนี้กับ บทส หรือเปล่าครับ ธุรกิจสร้างบ้าน คอนโด ผมมองไม่เห็นจุดเด่น ความแตกต่าง ที่จะทำให้มีกำไรมากกว่าคู่แข่งเลยครับ รายได้-กำไรผันผวนสูง เปราะบางแต่ภาวะเศรษกิจมาก จำได้ว่าวิกฤติอสังหาริมทรัพย์เจ๊งเกือบทุกบริษัท แม้แต่ LH ยังต้องเพิ่มทุนให้ต่างชาติเลยครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ล็อคหัวข้อ