สวัสดีครับ ผมเป็นสมาชิกใหม่ที่คุณ Mon Money แนะนำ web นี้

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
เอก
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สวัสดีครับ ผมเป็นสมาชิกใหม่ที่คุณ Mon Money แนะนำ web นี้

โพสต์ที่ 1

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณคุณ Mon Money ที่แนะนำ web ดีๆแบบนี้กับผมนะครับ ตอนนี้ผมสมัครเป็นสมาชิกแล้ว พอดี เพิ่งกลับจากการทำงานประจำที่ต่างประเทศก็เลย เพิ่งจะมีเวลาเข้า web ดูเห็นว่าดีมากครับ ผมสนใจวิธีการดึงข้อมูลจาก web ของตลาดหลักทรัพย์เข้ามาที่ access เพื่อดูข้อมูลขั้นพื้นฐานของบริษัทฯต่างๆ ของคุณครรชิตครับ ผมลองทำตาม มีปัญหาว่าไม่รู้จะดึงจากตรงไหนของตลาดฯครับ จึงจะได้ข้อมูลของหุ้นทุกตัว ส่วนวิธีการ import ข้อมูลเข้า access ผมเข้าใจครับ รบกวนช่วยแนะนำหน่อยครับ ผมเห็นด้วยอย่างยิ่งกับการเปิดให้มีการ chat ของคุณ Mon Money นะครับจะได้แลกเปลี่ยนกันอย่างรวดเร็วครับ
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 2

ยินดีต้อนรับครับ หวังว่าคงได้มีโอกาสพูดคุยกันมากขึ้นครับ
เอก

หุ้น Tru

โพสต์ที่ 3

คุณ Mon Money คิดว่าหุ้น TRU เป็นไงบ้างครับ ผมได้อ่านหนังสือ "ตีแตก" ของดร.นิเวศน์ตามที่คุณแนะนำแล้วรู้สึกเข้าใจอะไรขึ้นมาก แต่ผมยังคงรู้สึกว่าวิเคราะห์หุ้นจากการดูบัญชีงบดุลไม่ค่อยเป็น เพราะผมมองความปลอดภัยของหุ้นไม่เป็น เช่นผมมีหุ้น RATCH และพยายามจะดูว่าราคามันควรไปได้ถึงไหน เพราะตอนนี้ราคาขึ้นไปจากที่ผมซื้อเกิน 13%แล้ว แต่ผมไม่รู้ว่าราคาแค่ไหนคือราคาที่มัควรจะไปถึงครับอาจเป็นเพราะยังไม่มีประสบการณ์ ถ้าคุณมีอะไรแนะนำ กรุณาด้วยครับ ผมรู้สึกสนุกและมีความสุขกับการลงทุนแบบเน้นคุณค่าแบบนี้มากครับ ขอบคุณครับ
มนตรี นิพิฐวิทยา

โพสต์ที่ 4

ผมอีกคนที่ยินดดีต้อนรับเข้าครอบครัว Value Investor ครับ คิดว่าคุณเอกคงรับข้อมูลของทุกคนนะครับไม่เพียงแต่ของคุณMon Money ของพี่ประจวบ พี่ครรชิตและท่านอื่นๆอีกมากมายก็น่าสนใจครับ

ผมเองมีหุ้นTRU อยู่มากพอสมควร รู้มาว่าพี่ประจวบก็มีแถมยังเป็นลูกค้าTRUอีกต่างหาก ดังนั้นผมจึงขออนุณาติตอบก่อนนะครับ TRUจัดเป็นหุ้นในหมวดCyclicalคือขึ้นลงเป็นรอบตามอุตสาหกรรมรถยนต์ การกระจายกลุ่มสินค้าก็มีหลายส่วน สินค้าที่ขายดีป็นที่รู้จักคือรถแวน แต่ยังมีรถLand Rover มีชิ้นส่วน อุปกรณ์จับยยึด มีเงินสดมาก จ่ายปันผลสมำเสมอ มีมูลคาตลาดเพิ่ขึ้นตลอดในอัตราที่ใช้ไดดีทีเดียว ความเสี่ยงก็มีคือตราสินค้ายังอ้างอิงถึงรถเพียงยี่ห้อเดียว เป็นCyclical ที่ราคานี้ผมว่าน่าลงทุนมากครับ

ส่วนRATHผมไม่มีแต่พี่จวบน่าจะมีเดียวคงมาให้ความเห็นครับ

ส่วนเรื่องความรู้เรื่องบัญชีนั้นอ่านและสอบถามจากพรรคพวกในนี้ได้ครับ หรืออ่าน รู้บัญชีมีประโยชน์ อ่านงบการเงินให้เป็น บัญชีศรีธนชัย ทั้งสามเล่มนี้ของ อ.ภาภร เอกอัถรพร ครับ
ประจวบ

โพสต์ที่ 5

ผมว่าพวกvalue จะถือหุ้นคล้ายๆกันครับ ผมก็มีtru อยู่ค่อนข้างมาก(แต่ติดสูงครับ9.5เพราะถือมาได้ประมาณ1ปีแล้วครับตั้งแต่ปันผลคราวก่อน) และก็มีratch อยู่พอสมควร
tru งบสวย หนี้ระยะยาวไม่มี ปันผลดีทุกปีครับ ผู้บริหารค่อนข้างอนุรักษ์ไม่กู้แหลก แจกวอแรนท์ ผมเองยังดูท่าทีอยู่ครับจะเก็บเพิ่มอีกรอบ แต่มีข้อด้อยอยู่อย่างคือมีsupplier รายใหญ่รายเดียวคือizusu ทำให้มีผลกระทบเวลาไม่ได้รถมาทำ
ratch อยู่ในกลุ่มdefensive ครับค่อนข้างปลอดภัย และในช่วงเศรษฐกิจกำลังโตก็จะโตตามไปเรื่อยๆ ราคาน้ำมัน+gasที่ขึ้นไม่มีผลกระทบเพราะทำสัญญากับกฟฝ.แบบต้นทุน+กำไร แต่ก็มีข้อเสียตรงต้นทุนคงที่ค่อนข้างสูง ต้องใช้เงินลงทุนจำนวนมาก และค่าดูแลรักษาแต่ละปี แต่ผมดูแล้วกระแสเงินสดยังดีครับและรายได้มากกว่าดอกเบี้ยที่ต้องจ่ายแต่ละปีมากกว่า5เท่า มีข้อแม้อย่างเดียวคือต่อไปถ้ากฟฝ.เปลี่ยนเป็นบริษัทและเปลี่ยนแปลงสัญญาที่ทำไว้ก็ต้องว่ากันใหม่ ถือพวกนี้ต้องใจเย็นๆครับ กินปันผลและcapital gainไป(ตกมากๆก็เก็บเพิ่มครับ
อย่าไปท้อแท้ครับศึกษาไปเรื่อยๆ ผมว่าคุณเอกมาถูกทางแล้วครับไม่เล่นเก็งกำไร ลองอ่านที่พี่ครรชิตเขียนจ.ม.ของลุงข.ขวดจะเห็นภาพชัดขึ้น
เอก

ขอบคุณทุกท่านครับ

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณทุกๆคนที่มีประสบการณ์ และช่วยให้ข้อคิดเห็นครับ ผมรู้สึกดีใจครับที่ได้รู้จักทุกคนและเหมือนมีเพื่อนเพิ่มขึ้น ผมจะลองศึกษาเรื่องการดูงบการเงิน และถ้ามีข้อสงสัยจะรบกวนถามเพื่อนๆอีกคงไม่ว่าอะไรนะครับ
ล็อคหัวข้อ