ขอถามเกี่ยวกับการหาหนี้สินต่อทุนครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
siamkom
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอถามเกี่ยวกับการหาหนี้สินต่อทุนครับ

โพสต์ที่ 1

อยากทราบว่าการหาหนี้สินต่อทุนนั้นหาโดยการ
หนี้สิ้นทั้งสิ้น(ในงบดุล) หารด้วย จำนวนทุนที่ออกและชำระแล้ว(หุ้นสามัญ)
ใช่หรือไม่ครับ
ถ้า ในปี
2547=1.2 , 2546 =5.16, 2545=6.14, 2544=7.27
จากข้อมูลที่ดูแล้วจำนวนหนี้สินต่อทุนลดลงเรื่อยๆจนถึงปีปัจจุปัน
ที่สงสัยก็คือว่า กิจการของหุ้นนั้นดีใช่ไหมครับเพราะหนี้ลดลงเรื่อยๆ
แล้วเราต้องดูอะไรเพิ่มเติมอีกไหมครับเกี่ยวกับหนี้สิน
ขอคำแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณมากครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
นายขโมย

โพสต์ที่ 2

หนี้สินต่อทุนใช้ หนี้ทั้งหมดต่อส่วนของผู้ถือหุ้นครับ :mrgreen:
รูปภาพ
jaychou

โพสต์ที่ 3

ชนิดของหนี้สินและอัตราดอกเบี้ยครับ

บางกิจการหนี้เยอะ แต่เป็นเจ้าหนี้การค้าให้เครดิต

บางกิจการหนี้น้อย แต่เป็นหนี้ต่างประเทศดอกเบี้ยลอยตัว

เทียบกันตรงๆ บาทต่อบาท ไม่ได้ครับ

บางท่านก็เลยใช้หนี้เฉพาะเงินกู้ระยะยาว เทียบกับส่วนของผู้ถือหุ้น
ภาพประจำตัวสมาชิก
ayethebing

โพสต์ที่ 4

ตอบแบบกลางๆ คือขึ้นอยู่กับธุรกิจ

ถ้าเป็นธุรกิจประกันภัย หนี้สินมันมากขึ้นยิ่งดีเพราะมีเบี้ยประกันมากขึ้น

ธุรกิจซื้อมาขายไป หรือ ผลิต หนี้สินหมุนเวียนเยอะก็ใช่ว่าจะไม่ดีเพราะแปลว่าสามารถเปลี่ยนเป็นกระแสเงินสดได้เร็ว

ช่วยมั้ยเนี่ย ถ้าอยากให้ช่วยมากขึ้นลองบอกกิจการที่ต้องการวิเคราะห์มาดิ เดี๋ยวช่วยดู ถ้าสามารถนะ
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
ล็อคหัวข้อ