กรุณาช่วยแนะนำหุ้น ขอบคุณครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
zolomon
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 31

ไม่เห็นมาตอบอีก ไม่รู้กลัวไม่กล้าเข้าไปแล้วรึเปล่า  :cry:

:D  อยากบอกน้อง (รึเปล่า) ว่า อย่าซีเรียสไปเลย ภาษาที่พวกพี่ ๆ ตอบอาจไม่สวยมาก ... อย่าคิดมาก  พี่ก็เข้าใจนะ เข้ามาใหม่ ๆ ก็อาจเป็นแบบนี้ สมัยตัวเองเข้ามาใหม่ ๆ ก็ความคิดแย่กว่านี้อีก

ข้อแนะนำก็อ่านหนังสือไปก่อน หรือเข้ามาอ่านกระทู้ไปเรื่อย ๆ ก่อน ...  มีเงินอย่าใจร้อนครับ มีเงินอยู่ไม่จำเป็นต้องหาอะไรซื้อให้ได้ ..

สำหรับพวกพี่ ๆ ก็เข้าใจครับว่าหวังดี ... แต่เรื่องภาษาถ้า soft กว่านี้ได้ก็ดีครับ ไม่งั้นน้องใหม่ตกใจหมด ...... คนเข้าใหม่ส่วนใหญ่ก็มันมีคำถามคล้าย ๆ แบบนี้ ผมเองเมื่อก่อนก็เป็นสมัยใหม่ ๆ ....  :P
“If we wait for the moment when everything, absolutely everything is ready, we shall never begin.”
Ivan Turgenev
Stock Broker
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 32

ที่นี่ก็เปรียบเสมือนกับมหาลัยการลงทุนครับ

มีทั้ง Freshy More Junior Senior

Senior ก็จะไม่ค่อยเข้ามาตอบกระทู้มือใหม่บ่อยนัก เว้นแต่จะอารมณ์ดีหรือดวงสมพงษ์จริงๆ เปรียบเหมือนพวกปรมาจารย์อ่ะครับ ไม่ค่อยยุ่งเกี่ยวกับความวุ่นวายในยุทธจักร์บ่อยๆ

Junior จะตอบบ่อยหน่อย เพราะกำลังไฟแรง เปรียบเหมือนกับพวกจอมยุทธ์ที่ฝึกวิชาสำเร็จเป็นลำดับขั้น มีความก้าวหน้า เลยชอบหาคนประมือ เลยอารมณ์แปรปรวนบ่อย บางครั้งดูใจดี บางครั้งก็แกล้งกวนๆ แต่แท้จริงซ่อนเคล็ดลับวิชาไว้ให้

More เพิ่งพ้นจากห้วงแห่งความสัปสนไร้ทิศทางมาได้ เริ่มลงทุนอย่างสบายใจขึ้น เริ่มเห็นแสงสว่างส่องทางเป็นของตัวเอง เปรียบเหมือนยอดฝีมือรุ่นใหม่ ทำหน้าที่เป็นพี่เลี้ยงที่ดีแก่นักลงทุนหน้าใหม่ เพราะเพิ่งพ้นช่วงดังกล่าวมาได้ไม่นานจึงเข้าใจหัวอกมือใหม่ได้ดี

Freshy ต้องพยายามเข้าครับ อย่าเพิ่งท้อแท้
hoho
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 33

แนะนำหาหนังสืออ่านก่อนดีกว่าครับ

แนะนำตีแตกของดร.นิเวศน์

แล้วก็พวก Value Investor จำไม่ได้ว่าชื่อเซียนหุ้นมือทองหรือเปล่า เล่มแรกๆ ของดร.นิเวศน์

ถ้าไม่อยากซื้อก็ไปอ่านได้ที่ห้องสมุดมารวยของ ตลาดหลักทรัพย์ครับ นั่งรถไฟฟ้าใต้ดินไปลงศูนย์ประชุมสิริกิตต์ ไปสะดวก

เปิดเช้า 8.30 ถึง 5 ทุ่ม ศุกร์เสาร์อาทิตย์ถึงเที่ยงคืนครับ

ศึกษาพวกคำศัพท์สำคัญต่างๆก็ดีครับ pe book roe อะไรแบบเนี่ย

อ่านหนังสือเสร็จถ้ารู้สึกว่าเออ สนุกดี ไม่น่าเบื่อ

ก็ค่อยๆมาอ่านกระทู้ในนี้นะครับ ไล่ๆอ่านดู เอาตั้งแต่แรกเลยก็ดี ไล่ไปเรื่อยๆ ไม่ต้องรีบ แรกๆจะงงๆ หลังๆจะเริ่มเข้าใจว่าพี่ๆเขาคุยอะไรกัน (ไม่จำเป็นต้องเข้าใจ 100% ก็ได้)

พอรู้สึกว่าเราน่าจะเหมาะกับแนวทางนี้แล้ว ก็ลองพิจารณาหาหุ้นตัวที่เราชอบ เข้าใจง่าย ดูแล้วน่าจะไปได้ดี มีการซื้อขายบ้าง เพื่อลองดูว่าตัวเราจะอดทนได้หรือเปล่า

ค่อยๆเลือกมาสัก 50 แล้วก็ย่อยๆลงไปเหลือสัก 10 ตัวที่สนใจจริงๆ อันไหนสนใจมากหน่อยก็ศึกษามากหน่อย พวกงบ กำไร ขาดทุน รายได้ รายรับ ทรัพย์สิน หนี้สิน ค่อยๆหัดดู เปรียบเทียบกัน

แล้วก็ลองซื้อขายดูครับ

ถ้าไม่เคยซื้อขา่ยมากก่อน ค่อยๆหัดซื้อ หัดทำความเข้าใจหน้าจอ(ถ้าเล่นหุ้นเองไม่ผ่านโบรก) เพราะใหม่ๆอาจจะงงกับหน้าจอได้ คีย์ผิดๆถูกๆ จะซื้อ 100 คีย์เป็น 1000 ก็มี

ระวังครับ เคยมาแล้่ว

เริ่มซื้อที่ละน้อยๆ ไม่กี่พันบาทก่อน ซื้อทีเป็นล๊อต ละ 100 หุ้น

สำหรับผม จะหัดซื้อๆขายๆจนกว่าจะไม่กลัวเวลากดปุ่มสั่งซื้อ :D เสียค่าคอมนิดหน่อยช่างมัน ถือซะว่าเรียนใช้คอม ใช้ internet

ถ้าสั่งโบรก ก็หัดสั่งซื้อสั่งขาย ดูสิว่ามาร์เราอารมณ์บูดป่าว เหอๆ

พอมั่นใจก็เริ่มได้เลยครับ ถ้าเป็นเงินเย็นยิ่งดี รักจะเป็ฯ vi ต้องอดทน

--------------------------------

แรกๆผมก็เป็นแบบนี้ เปิด port แค่ 2 หมื่นเอง เอามาลองดูว่าจะเหมาะสมกับนิสัยตัวเองไหม

เพราะเคยสงสัยว่าดร.นิเวศน์ทำไมถึงเลือกหุ้นที่โตเรื่อยๆ ไม่หวือหวา โตทุกปี ปีละ 10% ก็ happy แล้ว ขอให้โตทุกปี

เราก็ไม่เข้าใจ เห็นว่ามันช้า เลยแอบไปหาหุ้นปั่น หุ้น w ที่ขึ้นวันเป็น 10%

ถ้าได้ก็ได้นิดเดียวเพราะเงินต้นเราน้อย แต่เสียก็จะเสียเยอะเพราะเราตามเขาไม่ทัน ไม่ทันเกมส์

พอเสียหมด (เป็นเงินเย็น ผมไม่เสียดายเลยเพราะได้ความรู้มหาศาล)

ก็เลยหันกลับมาดูหุ้นแนว vi ดีกว่า ดูท่าทางจะเหมาะกับเราที่สุด

ก็ได้มาอ่านบอร์ดนี้ ได้อ่านหลายๆความคิดเห็น ก็เก็บเงินกลับไปลองใหม่

เลือกหุ้นที่โตเรื่้อยๆ ขยายงานได้ มีกำไร และผมเข้าใจว่ามัีนทำอะไร ไม่ซับซ้อน

กำไร capital gain ที่ได้ เราอย่าดูว่าได้แค่ไม่กี่พัน กี่หมื่น สมมติ 5 หมื่น เราได้กำไร 5000 บาท น้อยเนอะ 5000 เอง แต่ถ้าคิดเป็น % = 10% เลยนะ ถ้าได้เรื่อยๆทุกปี ทบต้นไปมามันจะเยอะมากเลย

ส่วนผมตอนนี้ก็ยังคงต้องหาตังมาลง เพราะไม่งั้นทำ % ได้เยอะแต่เป็นตัวเงินก็น้่อยอยู่ดี ไม่คุ้มที่เสียเวลามานั่งดู <-- เลียนแบบพี่มน แต่กลับกัน :D

ขอให้โชคดีครับ
Stock Broker

โพสต์ที่ 34

hoho เขียน:เพราะเคยสงสัยว่าดร.นิเวศน์ทำไมถึงเลือกหุ้นที่โตเรื่อยๆ ไม่หวือหวา โตทุกปี ปีละ 10% ก็ happy แล้ว ขอให้โตทุกปี

เราก็ไม่เข้าใจ เห็นว่ามันช้า เลยแอบไปหาหุ้นปั่น หุ้น w ที่ขึ้นวันเป็น 10%

ถ้าได้ก็ได้นิดเดียวเพราะเงินต้นเราน้อย แต่เสียก็จะเสียเยอะเพราะเราตามเขาไม่ทัน ไม่ทันเกมส์

พอเสียหมด (เป็นเงินเย็น ผมไม่เสียดายเลยเพราะได้ความรู้มหาศาล)

ก็เลยหันกลับมาดูหุ้นแนว vi ดีกว่า ดูท่าทางจะเหมาะกับเราที่สุด

ก็ได้มาอ่านบอร์ดนี้ ได้อ่านหลายๆความคิดเห็น ก็เก็บเงินกลับไปลองใหม่

เลือกหุ้นที่โตเรื่้อยๆ ขยายงานได้ มีกำไร และผมเข้าใจว่ามัีนทำอะไร ไม่ซับซ้อน
ยินดีด้วยครับ ผ่านช่วงมรสุมการลงทุนแล้วรอดมาได้ คงได้อยู่กับตลาดหุ้นอีกนานแล้วล่ะ  :cool:
ภาพประจำตัวสมาชิก
PaZZaHut

โพสต์ที่ 35

Financial Engineer เขียน:
ยินดีด้วยครับ ผ่านช่วงมรสุมการลงทุนแล้วรอดมาได้ คงได้อยู่กับตลาดหุ้นอีกนานแล้วล่ะ
Blueblood

Re: กรุณาช่วยแนะนำหุ้น ขอบคุณครับ

โพสต์ที่ 36

ba_2l เขียน: -มอง TIPCO เพราะอะไรครับ ตอบ ทำโบรกเกอร์น่าจะกำไรนะ เค้าว่ามีมีปันผลด้วยไม่ใช่เหรอ
:lol:  :lol:  :lol:
It's earnings that count
Dech

โพสต์ที่ 37

ผมก็มือใหม่ อาศัยลอกๆ เอาแถวนี้แหละครับ
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
tudsawan.s

โพสต์ที่ 38

hoho wrote:
เพราะเคยสงสัยว่าดร.นิเวศน์ทำไมถึงเลือกหุ้นที่โตเรื่อยๆ ไม่หวือหวา โตทุกปี ปีละ 10% ก็ happy แล้ว ขอให้โตทุกปี

ยินดีด้วยครับ ผ่านช่วงมรสุมการลงทุนแล้วรอดมาได้ คงได้อยู่กับตลาดหุ้นอีกนานแล้วล่ะ  

เหตุผลเดียวกันค่ะ :oops:  :oops:  :oops: