อุตสาหกรรมเยื่อกระดาษ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Shaihalud
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ท่านใดมีความรู้เกี่ยวกับอุตสาหกรรมนี้ ช่วยเสนอข้อมูลด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

เคยศึกษามาบ้าง ขอแบบคร่าวๆ นะครับ..

เยื่อกระดาษมี 2 ชนิดคือเยื่อใยสั้นและเยื่อใยยาว
แต่ประเทศไทยผลิตได้เฉพาะเยื่อใยสั้น
ส่วนเยื่อใยยาวต้องนำเข้าจากประเทศเมืองหนาว
และเยื่อใยสั้น ก็ยังผลิตได้จากวัตถุดิบหลายชนิด
แต่ที่นิยมคือ ไม้ยูคาร์ลิปตัส และไม้ป่าธรรมชาติ
สำหรับประเทศไทยผลิตจากไม้ยูคาร์ลิปตัส
โดยเป็นเพียงประเทศเดียวในเอเชีย ที่ผลิตได้
ส่วนอินโดนีเซีย (เอเชีย พัลล์ แอนด์ เพเพอร์) ผลิตจากไม้ธรรมชาติ
ซึ่งทำให้ได้คุณภาพกระดาษที่ด้อยกว่า เนื่องจากเป็นเยื่อที่ได้จากไม้หลายชนิด
ทำให้คุณภาพไม่สม่ำเสมอ และโดนต่อต้านจากกลุ่มอนุรักษ์สิ่งแวดล้อมด้วย

เยื่อกระดาษยูคาร์ลิปตัส ที่ผลิตได้ จะนำไปทำเป็นกระดาษพิมพ์เขียน และกระดาษชำระ

คู่แข่งในตลาดโลกที่สำคัญคือกลุ่มผู้ผลิตจากลาตินอเมริกา โดยเฉพาะบราซิล
ซึ่งมีเนื้อที่ที่สามารถปลูกไม้ยูคาร์ได้มาก มีภูมิอากาศเหมาะสม ทำให้เป็นผู้ผลิตที่มีกำลังการผลิตมาก ต้นทุนต่ำที่สุดในโลก แต่เมื่อส่งเข้ามาขายในเอเชีย ต้องเสียค่าขนส่งค่อนข้างแพง ทำให้ต้นทุนที่ขายในเอเชีย ใกล้เคียงกับผู้ผลิตจากไทย

เนื่องจากมีการขยายกำลังการผลิตมาก จากผู้ผลิตจากลาติน ทำใ้ห้ในอนาคตมีแนวโน้มที่ราคาเยื่อใยสั้น จะปรับตัวสูงขึ้นค่อนข้างน้อย โดยราคาเยื่อปัจจุบันทรงตัวถึงมีแนวโน้มต่ำลงเล็กน้อย

สำหรับในประเทศไทย ผู้ผลิตที่ผลิตเยื่อเพื่อขายในประเทศและส่งออก มี 2 รายเท่านั้นคือ AA และ PPPC

AA มีกำลังการผลิตประมาณ 400,000 ตัน แต่มีต้นทุนการผลิต ต้นทุนทางการเงินสูงมาก ทำให้ต้นทุนการผลิตสูง มาร์จินต่ำ งบดุลมีความเสี่ยงค่อนข้างมาก เนื่องจากมีหนี้สูง และหนี้ระยะสั้น สูงกว่าสินทรัพย์ระยะสั้น

PPPC มีผลิตหลากหลายกว่าคือมีเยื่อที่ผลิตจากไผ่และปอด้วย ซึ่งมีราคาสูงกว่าเยื่อไม้ยูคาร์ลิปตัส ทำให้มีมาร์จินสูง งบดุล และผู้ถือหุ้นแข็งแกร่งมาก กำลังศึกษาความเป็นไปได้ในการขยายกำลังการผลิต แต่มีข้อด้อยคืออยู่ห่างจากท่าเรือค่อนข้างมาก

แต่แนวโน้มในระยะสั้นกำไรของทั้ง 2 ราย จะุถูกกดดัน จากต้นทุนการผลิตที่สูงขึ้น ทั้งจากวัตถุดิบไม้ยูคาร์ลิปตัส ที่มีแนวโน้มขาดแคลน และราคาน้ำมันที่ทรงตัวอยู่ในระดับสูง
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
gone

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ
แต่ที่ว่าต้นทุน ยูคา สูงเนี่ย
คุณพ่อผมมีสวนปลูกยูคาอายุ 5 ปี ที่เชียงใหม่ ตอนนี้ขายอยู่ต้นละสี่สิบยังไม่เห็นมีคนมาตัดไปเลยครับ เค้าบอกว่าถ้าฟรีถึงจะมาตัด
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

แต่ที่ว่าต้นทุน ยูคา สูงเนี่ย
คุณพ่อผมมีสวนปลูกยูคาอายุ 5 ปี ที่เชียงใหม่ ตอนนี้ขายอยู่ต้นละสี่สิบยังไม่เห็นมีคนมาตัดไปเลยครับ เค้าบอกว่าถ้าฟรีถึงจะมาตัด
ปกติพื้นที่ปลูกยูคาร์ จะต้องอยู่ำใกล้โรงงานไม่ควรเกิน 150 กม.ครับ
เพราะหากไกลกว่านี้ ค่่าขนส่งกินหมดครับ ทั่วโลกก็เป็นอย่างนี้ครับ
ดังนั้นที่คนตัดไม้ บอกคุณ gone อย่างนั้นก็คงถูกต้องแล้วครับ
เพราะโรงงาน PPPC อยู่จังหวัดพี่ปรัชญา ส่วน AA อยู่ที่ปราจีน

หากตัดไปทำไม้เฟอร์นิเจอร์ก็คงไม่ได้ครับ เพราะไม้อายุแค่ 5 ปี
ต้นยังเล็ก ไม่เหมาะที่จะทำเฟอร์นิเจอร์ครับ :D
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
Shaihalud
Verified User

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณคุณลูกอีสานมากครับ
ล็อคหัวข้อ