BTS VS BMCL

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Zolo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

BTS VS BMCL

โพสต์ที่ 1

มีความสนใจในธุรกิจ สองตัวนี้ ในระยะยาว ราคาก็ใกล้เคียงกัน ขาดทุนสะสมเหมือนกัน ควรเลือกตัวไหนดี และเพราะอะไรครับ (มือใหม่ครับ) :o
chowbe76
Verified User

BTS VS BMCL

โพสต์ที่ 2

มันก็ธุรกิจขนส่งเหมือนกัน
อันนึงอยู่บนฟ้า
อันนึงใต้ดิน

ว่าแต่ ทำไมจึงสนใจละครับ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
chowbe76

BTS VS BMCL

โพสต์ที่ 3

ผมคิดว่า...มันยังมีคนใช้ค่อนข้างน้อยนะครับ
รถทั้งบนฟ้าทั้งใต้ดิดนก็มานานๆครั้ง

ยกตัวอย่างเช่นBTSเปิดมา10ปีแล้ว
มีการขยายสถานีเพิ่มด้วย
แต่ถ้ายังไม่ใช่สถานีหลักๆอย่างหมอชิต สยาม อนุสาวรีย์ คนยืนรอรถสองสามคนต่อเที่ยว....

รายได้มันน้อยมากเลยครับ
ผมคิดว่ามันน่าจะมีการขายพื้นที่โฆษณาหรืออะไรเพิ่มบ้าง
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
ภาพประจำตัวสมาชิก
murder_doll
ผู้ติดตาม: 1

BTS VS BMCL

โพสต์ที่ 4

ผมศิษย์เก่า BTS ครับ ลองเข้าไปดในร้อยคนร้อยหุ้นดูครับ

บีทีเอส ที่อยู่ใน SET มันมีธุรกิจค่อนข้างหลากหลายนะครับ รวมถึงพวกคอนโดด้วย ซึ่งผมคิดว่าธุรกิจเฉพาะรถไฟฟฟ้าของบีทีเอสนี่ อนาคตน่าจะขยายตัวได้อีกมากครับ
ลองคิดดูเล่นๆว่าเดี๋ยวคนกรุงเทพเห็นเวลาเป็นสิ่งสำคัญนะครับ ยอมจ่ายค่ารถอยู่เเล้ว และอนาคตถ้ามีการขยายเส้นทางน่าจะมีรายได้เพิ่มขึ้นอีก ครับ ส่วนพวกคอนโดอาจต้องรอดูผลประกอบการสักหน่อยนะครับ
ส่วนไฟใต้ดินอันนี้ไม่เเน่ใจครับ
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
Zolo

BTS VS BMCL

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณสำหรับทุกๆ ความเห็นครับ ผมติดใจแค่เรื่องผู้บริหาร นี้แหละ เห็นใครๆ พูดกัน
nut776

BTS VS BMCL

โพสต์ที่ 6

ใจผมมองว่ามันจะเปน
สาธารณูปโภคพื้นฐาน
คงขยายต้ัวตามเมือง
ผมเลยกะซื้ไว้สักย่า
งละแสน
show me money.
Zolo

BTS VS BMCL

โพสต์ที่ 7

ช่วงนี้ราคานิ่งมาก , ผมคงเลือกตัวเดียวก็เสียว พอแล้วครับ  :D
Warantact

BTS VS BMCL

โพสต์ที่ 8

ซื้อซิเคียวริตี้อนาไลซิสมาอ่าน บทประเมินมูลค่าบริษัทรถไฟ

บทนี้ใช้กับรถไฟฟ้ากะสายการบินได้ครับ
nut776

BTS VS BMCL

โพสต์ที่ 9

Warantact เขียน:ซื้อซิเคียวริตี้อนาไลซิสมาอ่าน บทประเมินมูลค่าบริษัทรถไฟ

บทนี้ใช้กับรถไฟฟ้ากะสายการบินได้ครับ
เด๋วผมจะลองกลับไปอ่านภาคภาษาไทย
แต่คิดว่าน่าจะไม่หเหมือนกัน
เพราะทางรถไฟ อเมริกา น่าจะมีสินทรัพย์ที่เป็นที่ดินอยู่เยอะ
แต่รถไฟฟ้า บน กับล่าง ผมไม่รู้ว่าเค้าเป็นเจ้าของที่ดินยังไง
show me money.
miracle
ผู้ติดตาม: 1

BTS VS BMCL

โพสต์ที่ 10

โครงสร้างแตกต่างกัน
BTS เป็น Holding Company
BMCL เป็นผู้ใช้บริการรถไฟฟ้าใต้ดิน

มันเทียบกับตรงๆได้หรือเปล่า

:)
:)
โพสต์โพสต์