TPC ไปกันใหญ่

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
tom
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

15.09 น
ราคา 15.9 บาทแล้วครับ
ข่าวผลประกอบการ
ปันผล
ซื้อหุ้นคืน

มีผลขนาดนี้เลยเหรอเนี่ย
hot

โพสต์ที่ 2

ถ้าซื้อคืนครบ นี่ จะเหลือหุ้นในตลาดกี่หุ้นคับ
tom

โพสต์ที่ 3

หุ้นปัจจุบัน 875,000,000
จะซื้อไม่เกิน 43,750,000

จะเหลือ 831,250,000 ครับ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ดีมั๊ยหละ
hot

โพสต์ที่ 5

บอกอีกแง่ กำไรต่อหุ้นน่าจะมากขึ้นนะผมว่าเพราะตัวหารน้อย
ปันผลน่าจะได้เพิ่มขึ้น ในปีหน้า ว่าแต่หน้าฝนเป็นเวลาที่ท่อน้ำขายดีใช่ไหมคับ
โป้ง

โพสต์ที่ 6

TPC ยังทำกำไรได้ดีอยู่

ดีครับ ทำให้ SCC ผม มีกำไรตามไปด้วย
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
whiterose

โพสต์ที่ 7

"5. การจำหน่ายและการตัดหุ้นที่ซื้อคืน
- วิธีการจำหน่ายหุ้น X ขายในตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย

เสนอขายต่อประชาชนทั่วไป
- กำหนดระยะเวลาจำหน่ายหุ้นที่ซื้อคืน ตั้งแต่วันที่.....10 สิงหาคม 2549...........ถึงวัน
ที่.....8 กุมภาพันธ์ 2552...........
(ภายหลัง 6 เดือน นับแต่การซื้อหุ้นคืนเสร็จสิ้นแต่ต้องไม่เกิน 3 ปี)
- หลักเกณฑ์ในการกำหนดราคาที่จะจำหน่ายหุ้นที่ซื้อคืน
บริษัทมีนโยบายการจำหน่ายหุ้นที่ซื้อคืน การตัดหุ้นที่ซื้อคืน และการลดทุนให้เป็นไปตามกฎกระทรวงว่า
ด้วยเรื่องกำหนดหลักเกณฑ์และวิธีการว่าด้วยการซื้อหุ้นคืน การจำหน่ายหุ้นคืน และการตัดหุ้นที่ซื้อคืน พ.ศ. 2544
ดังนี้
บริษัทจะจำหน่ายหุ้นทั้งหมดที่บริษัทซื้อคืนมาในโครงการซื้อหุ้นคืน โดยจะดำเนินการเสนอขายในกระดานหลักของ
ตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย หรือเสนอขายต่อประชาชนเป็นการทั่วไปตามกฎหมายว่าด้วยหลักทรัพย์และ
ตลาดหลักทรัพย์ฯ สำหรับระยะเวลาเริ่มจำหน่ายคืนจะพิจารณาจากผลตอบแทนที่ได้รับจากการลงทุนและความต้องการ
ใช้เงินเพื่อการลงทุนในโครงการในอนาคต ในกรณีที่บริษัทไม่จำหน่ายหรือจำหน่ายไม่หมดภายในอายุโครงการซึ่งเมื่อ
พ้นกำหนดนั้นแล้ว บริษัทจะลดทุนชำระแล้วโดยวิธีตัดหุ้นจดทะเบียนที่ซื้อคืนและยังมิได้จำหน่ายทั้งหมด"

ไม่เข้าใจน่ะค่ะ ทำไมซื้อหุ้นคืนแล้วก็เอามาจำหน่ายในตลาดต่ออีก แล้วจะมีผลกระทบต่อราคาหุ้นในระยะยาวอย่างไรคะ
hot

โพสต์ที่ 8

คงเหมือนกรณีpslมั่งคับ ฮิ
ForrestGump

โพสต์ที่ 9

เท่าที่ตามมา ถ้าผลประกอบการออกมาใช้ได้ หุ้นจะไม่ไปไหน

การให้ปันผล และ การซื้อหุ้นคืน แบบนี้ เป็นการผยุงราคาหรือเปล่า
หรือ
เพราะ บริษัทเห็นราคาตกลงเกินจริง และ มีกระแสเงินสด เกินความจำเป็นจริง

เหมาะสมป่าวครับ แฟนๆ TPC
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

โค้ด: เลือกทั้งหมด

เกินความจำเป็นจริง 
อะไรคือความจริง จริง จริง :roll:
tom

โพสต์ที่ 11

ผมว่าการซื้อหุ้นคืนเป็นเรื่องเหมาะสมนะครับ มันเป็นการประคองราคาหุ้นไม่ให้ตกมากเกินไป ผมว่า TPC คงไม่ต้องการให้กลายเป็นหุ้นเก็งกำไร เพราะในอดีตใกล้ๆที่ผ่านมา ผมถือตัวนี้หัวใจจะวายทุกที เพราะดูเป็นหุ้นประเภทไม่มีใครดูแลราคาเท่าไหร่ ประเภทขึ้นยากลงง่าย การซื้อหุ้นคืนคงช่วยประคองราคาไม่ให้ผันผวนมาก และการกำหนดเวลาซื้อหุ้นก็เป็นระยะยาวไปจนถึงเดือน กพ ปี 49

ผมคิดว่าน่าจะเป็นผลดีมากกว่าผลเสียนะครับ
ForrestGump

โพสต์ที่ 12

ที่ผมคิดนะ กระแสเงินสดที่จำเป็น ก็คือ การมีกระแสเงินสด เพียงพอใช้เงินทุนหมุนเวียน การลงทุน โดยไม่ต้องไปกู้เพิ่ม

เท่าที่ทราบเห็นว่า จะย้ายโรงงานไปที่ใหม่ต้องใช้เงินลงทุนมาก ผมล่ะกลัวกับดักเงินปันผลจริงๆเลยครับ ปันผลและซื้อหุ้นคืน อย่างที่สมควรหรือเปล่าหนอ
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
Oatarm

โพสต์ที่ 13

การรับซื้อหุ้นคืนเป็นผลดีแน่นอน เมื่อจำนวนหุ้นถูกดูดซื้อคืนไปเสถียรภาพราคาหุ้นย่อมเป็นบวก หากซื้อไปแล้วราคาหุ้นไม่ถึงระดับที่น่าพอใจ บริษัทก็ลดทุน eps สูงขึ้น
Dividend สูงตาม :lol:
ความรู้คู่เปรียบด้วย
tom

โพสต์ที่ 14

เรื่องกับดักเงินปันผลเป็นเรื่องน่าคิดนะครับ แต่ถ้าดูข้อมูลย้อนหลังจะเห็นว่า
ปี 2003 กำไร 1.49 ปันผล 1 บาท
ปี 2004 กำไร 3.60 ปันผล 2 บาท

ตอนนี้ 6 เดือน กำไร 1.32 ปันผล 0.6 บาท
คิดว่ายังไงครับ
Monet

โพสต์ที่ 15

คิดว่า 6 เดือนหลัง จะปันผลในอัตราที่มากกว่านี้มากครับ
:D :D :D
บทที่หนึ่ง "ทำงานหาเงิน"
Oatarm

โพสต์ที่ 16

นโยบายปันผล ประมาณร้อยละ 40 ของกำไรสะสม ไม่ใช่กำไรรายปีครับ ส่วนเรื่องกับดักปันผลเป็นเรื่องนานาจิตตัง
สำหรับผมเปรียบหุ้นเหมือนต้นไม้ หุ้นเติบโตดีเปรียบเสมือนต้นไม้ที่อยู่ในวัยเด็ก-วัยรุ่นทีคาดว่าจะเติบใหญ่แผ่กิ่งก้านสาขาและสุดท้ายก็จะออกดอกออกผลให้ผู้ลงทุนเก็บเกี่ยว แต่นั่นคือความหวังในอนาคต หุ้นพวกนี้ปัจจุบันปันผลอาจจะไม่มีหรือมีก็ไม่มากนัก ตัวอย่างเช่น SATTEL UCOM
สำหรับหุ้นปันผลเสมือนต้นไม้ที่เติบโตเต็มที่อาจจะไม่แผ่กิ่งก้านสาขาจากเดิมมากนัก แต่มีผลให้เก็บกินได้ทุกปี ยิ่งเป็นต้นไม้ที่มีจำนวนปีมากรากยิ่งหยั่งลึก ทนทานทุกสภาพภูมิประเทศ และ ภูมิอากาศ
หุ้นปันผลบางตัวเป็นต้นไม้ที่ไม่มีรากแก้ว ให้ผลไม่กี่ปี ดินเสื่อม ขาดอาหารยืนแห้งตายก็มี :)
ความรู้คู่เปรียบด้วย
ForrestGump

โพสต์ที่ 17

ทั้งปี คุณ ธม ว่าประมาณการกำไรเท่าไหร่ครับ

ในขณะที่ราคาวัตถุดิบเพิ่มสูงขึ้น แต่ราคาขายปรับขึ้นได้นิดเดียว ไตรมาสสาม สี่ ช่วงโลว์ซ๊ซั่นหรือเปล่า ยิ่งตอนนี้ ข่าวขยายกำลังการผลิตกันถ้วนหน้า กำลังซื้อก็หดด้วย ผมมองโลกแง่ร้ายไปหรือเปล่าเนี่ย

ผมกะ eps ทั้งปี48 น่าจะซัก 2.2 ปันผล รวม 1.3 บาท

Dividen yield ประมาณ 8 %

น่าพอใจหรือไม่ ถ้าแนวโน้มกำไรปีหน้าลดอีก ปันผลก็คงลดอีก ถ้าอาศัยเงินปันผลจาก ROC เป็นหลัก จะรอดหรือไม่

คำตอบคงต้องซื้อในราคาส่วนลด ที่มี Margin of Safety สูงๆ หน่อย เพื่อรับเงินปันผล

คนวงในทุบราคาลงต่ำเก็บของก่อนออกข่าวหรือไม่ ใครรู้บ้าง? กลต.ตรวจสอบได้มั้ย

ราคาสิบห้าบาทกว่านี้อาจจะเป็นเวลาที่ดีที่สุดในการขายก็เป็นได้

Who knows?
Eyore

โพสต์ที่ 18

เรื่องเงินปันผลคงต้องดูดีๆนะครับ

เพราะปันผล 40% ของกำไรสะสม

ผมจำได้ว่าโรงงานใหม่ที่จะสร้างใช้ทุนจากกำไรสะสมนี่แหละ หลายพันล้านทีเดียว แค่นี้ผมก็คิดว่าปันผลปีนี้น่าจะน้อยแล้ว เพราะกำไรสะสมเหลือไม่มาก

นี่ยังเอามาจ่ายระหว่างกาลอีก 0.6 แล้วยังเอามซื้อหุ้นคืนอีกต่างหาก

ผมว่าถึงตอนปลายปีนีกำไรสะสมคงเหลือไม่มากแล้ว
ล็อคหัวข้อ