ขอความเห็นเกี่ยวกับกลุ่มพัฒนาอสังหาริมทรัพย์ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
thaistock2005
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอความเห็นเกี่ยวกับกลุ่มพัฒนาอสังหาริมทรัพย์ครับ

โพสต์ที่ 1

เท่าที่ผมดูยอดขายบ้านหลายบริษัทดีมาก ๆ เช่น spali
แต่กลับมีข่าวที่ได้รับกลับเป็นกำลังซื้ออสังหาริมทรัพย์ลดลงอย่างมาก
อย่างเช่นภาษาเศรษฐกิจช่องเก้าเคยเอามาออกรายการ
ผมดูแล้วบอกตรง ๆ ว่ามึนมาก ๆ

ตอนเที่ยงช่องเก้าก็ผ่านมาพอสมควรแล้วเหมือนกัน
มีการเชิญผู้บริหาร spali มาก็บอกว่ายอดขายบ้าน
สามวันหมด

อยากทราบความเห็นเพื่อน ๆ เกี่ยวกับกลุ่มนี้ครับ
ส่วนตัวผมยังคิดว่ามันเป็นปัจจัยสี่อยู่
ยังเลือกซื้อหุ้นที่บริษัทเขาตอบสนองความตัองการของลูกค้าได้
เช่น spali

อยากให้เพื่อน ๆ แสดงความเห็นกันดังนี้ครับ
1. เพื่อน ๆ คิดว่าในกลุ่มนี้มีบริษัทไหนที่สร้างบ้านแล้วตอบสนองความต้องการลูกค้ามากที่สุด
2. เพื่อน ๆ คิดว่ามันผ่าน จุดต่ำสุดแล้วหรือยัง ส่วนตัวผมคิดว่ามันผ่านมาแล้ว
เพราะตอนนี้คงไม่มีใครซื้อเพื่อเก็งกำไรกันสักเท่าไหร่ และมีความระมัดระวังตัวกันสูง
ไม่มีฟองสบู่ให้แตก แต่กำลังซื้อที่ลดลง ผมว่ามันจะกลับไปข้อ 1 เพราะยังไง
สินค้าพวกนี้มันก็คือปัจจัย 4
3. ธรรมมาภิบาล เท่าที่ผมดูก็มี samco น่าเชื่อถือที่สุด ซึ่งผมก็ซื้อเพราะเห็นว่ามันสำคัญมาก
มีตัวอื่น ๆ อีกไหมที่เพื่อน ๆ ว่า ธรรมาภิบาลดี
4. เมื่อน้ำมันกำลังจะลง แต่ดอกเบี้ยขึ้นต่อ คิดว่ามันส่งผลด้านไหนกับกลุ่มนี้
5. ช่วยกัน ฟันธง หน่อยว่าตัวไหนน่าลงทุนบ้าง และเพราะอะไร
6. ข้องใจมาก คิดไงกับการออกข่าวที่ว่ากำลังซื้อบ้านหดลง แต่ยอดขายมันกลับฟ้องว่าดีมาก ๆ
และเพื่อน ๆ เชื่อใคร เพราะอะไร

ส่วนตัวผมคิดว่าตลาดกลางล่างน่าจะได้รับความนิยม เท่าที่ฟัง ๆ คือ lpn กับ mk จะเด่นด้านนี้
ส่วน samco ผมว่าน่าสนใจมาก ๆ แม้ไม่เด่นเท่า mk แต่ในขณะที่ mk ยังต้องปรับโครงสร้างหนี้
แต่ samco ไม่มีหนี้ให้ปรับ ผมว่าฐานะการเงิน samco แข็งแกร่งดี
teetotal2521

โพสต์ที่ 2

มั่นคงเคหะการ MK ครับ ที่ดินแถบสุวรรณภูมิเยอะ
ต้นทุนของผม 2.00

LH เป็นเจ้าตลาด
ต้นทุนผม 6.05

โพสต์ที่ 3

คิดไงกับ landbank  พันกว่าไร่ที่เป็นที่ดินต่างจัดหวัดของ mk ครับ
พอมีข้อมูลไหมว่าจัดผังเมืองแล้วเป็นไงบ้าง
ได้รับผลกระทบยังไงบ้าง
waz

โพสต์ที่ 4

ลืมไปเถอะครับ
1,000 กว่าไร่ ตจว ทั้งนั้น

โพสต์ที่ 5

ใช่ครับ
แต่มันไม่ได้เลวร้ายซะทีเดียว
ขึ้นอยู่กับว่า
จะโดนเวนคืนตรงไหนด้วย

เพราะเป้าหมายการจัดผังเมืองคือ
การสร้างถนนเพื่อให้การเดินทางสะดวกขึ้น
อาจจะเสียที่ดิน แต่ก็ได้ถนนด้วย
แต่ผมไม่รู้ว่า แต่ละส่วนเป็นอย่างไรบ้าง

อาจจะดีก็ได้ และอาจจะไม่ดีก็ได้
ถ้ามันทำให้พื้นที่เสียพื้นที่ที่จะก่อสร้าง

ไม่เห็นมีใครพูดเลย
เคยเห็นนักวิเคราะห์พูดในกรณีเลวร้ายสุดไปเลย
คือจะเสียไปเลย 30% จากbook
ทั้งที่ความจริงแล้วมันอาจจะดีก็ได้
เพราะที่มันจะเดินทางสะดวกขึ้น
ChoNgMinG

โพสต์ที่ 6

ผลจากเงินเฟ้อ ดอกเบี้ย จะผลักดันให้ต้นทุนของผู้ซื้อสูงขึ้น กำลังซื้อลดลง อันนี้แนวโน้มค่อนข้างแน่นอนครับ

เพียงแต่พอพูดถึงอสังหาฯ หลายคนจะนึกว่ามีแต่บ้านกะที่ดิน จริงๆแล้วน่าจะแยกออกเป็น sector ให้ชัดเจนนะครับ มันจะมี retail ,apartment serviced, condo, Industrial - RBFs, Residential Sales, Land

แต่ละกลุ่มก็ค่อนข้างจะต่างกันนะอย่างชัดเจนนะครับ ในด้านของดีมานด์ และซัพพลาย

อย่างบ้านผมมองว่าระดับกลางน่ะดีแน่นอนครับ แต่ถ้าเป็นพวกคอนโด หรือที่อยู่อาศัยให้เช่า พวกที่เป็นระดับเกรด เอ บี พวกนี้จะดีกว่าครับ สามารถรักษาพวกค่าเช่าหรืออัตราการเช่าได้ดีกว่าพวกเกรดต่ำ หรือพวกที่ไม่ได้อยู่ใน prime zone น่ะครับ

ส่วนเรื่องผังเมือง ต้องดูด้วยครับว่า ผังเมืองใหม่เป็นยังไง จะมีเรื่อง FAR ที่ละเอียดขึ้นกว่าผังเก่า มี OSR เพิ่มเข้ามาใหม่ด้วย ซึ่งแน่นอนว่ามีผลต่อราคาที่ดิน เพราะมันคือศักยภาพที่สามารถพัฒนาได้บนที่นั้นๆครับ
Icecold_18

โพสต์ที่ 7

สำหรับผม  ในกลุ่ม Property มองแค่ Spali เพราะราคาถูก พื้นฐานพอใช้ได้ และปันผมกือบจะสูงสุดในกลุ่ม
ล็อคหัวข้อ