ใครถือหุ้นตัวไหนนานที่สุด

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1

ขอให้บอกว่า ซื้อหุ้นตัวไหนมา ไม่ต้องบอกราคาก็ได้ บอกมาว่าซ์อหุ้น XXX วันที่ เช่น 2 มกราคม 2536 อย่างนี้เป็นต้น

แบบว่าอยากรู้ว่าใคร VI ขนานแท้ คือถือยาวสุดเลย
Jeng

โพสต์ที่ 2

ผมก่อนเลย หุ้นที่เก่าที่สุดที่ผมยังถืออยู่คือ UBC ซื้อเมื่อวันที่ 02/10/2002 ซื้อมาที่ราคา 12.30 บาทครับ

เสียดายซื้อไว้น้อยมาก ตั้งแต่ซ์อมา UBC ไม่เคยติดตัวแดงเลย ตลอด 1 ปีที่ผ่านมา
utto
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ผมเคยถือ utl 709 วัน นานที่สุดแล้วครับ แต่ต้องขายออกไปเพราะโดน delist ออกจากตลาด ถือแล้วเคยลงไปเหลือครึ่งด้วยครับ ตอน11/9 แต่ก็ไม่ได้ขายออก ถือเพราะมั่นใจ แต่โดน delist เลยได้กำไรแค่ครึ่งเดียวเสียดายเหมือนกันครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ayethebing

โพสต์ที่ 4

โดยส่วนตัวแล้วหุ้นส่วนใหญ่ผมถือยาวมากครับ ไม่เคยคิดขายถ้ามันไม่มีอะไรแย่จนเกินไปนัก

LEE, APRINT ถือมา 3 ปีแล้ว
ICC, PHA ถือมา 2 ปีแล้ว

ดูเหมือนน้อยนะครับ แต่ผมเริ่มเล่นหุ้นจริงๆ จังๆ อีกครั้งเมื่อ 3 ปีที่แล้วเหมือนกัน
chatchai

โพสต์ที่ 5

ผมถือ WG นานสุดเลยครับ 2 ปีเอง
ตัวอื่นๆตั้งใจจะถือยาวเหมือนกัน แต่ราคาไม่ขึ้นถึงเป้าหมายก็ เห็นบริษัทอื่นน่าสนใจกว่าครับ เลยถือไม่เกินปีซักตัว
เพิ่งมี WG นี่แหละ รับปันผลมา 2 ปีแล้ว คิดว่าคงจะรับอีกเป็นปีที่สามแน่
เพราะราคาก็ยังไม่ถึงเป้าหมาย และราคาหุ้นบริษัทอื่นก็แพงขึ้นไปหมดแล้ว

ผมลงทุนแบบ Graham นะครับ ชอบก้นบุหรี่นะครับ ตราบใดที่ยังมีก้นบุหรี่ที่ตกอยู่ตามพื้นให้ผมเก็บนะครับ
FCI

โพสต์ที่ 6

หุ้นตัวแรกที่ซื้อเลยครับ GYT ซื้อเมื่อ 9 jan'02
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 7

ผมซื้อ amata ตัวแรกเลยครับประมาณ เมษา 46 ที่ราคา 3.8x บาทครับ
ลินดา

โพสต์ที่ 8

ซื้อ KBANK ค่ะ ที่ 25 บาท เมื่อยังเป็น TFB :lol:
Tough Time Never Last
But
Tough People Do
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 9

:P ผมติดหุ้น ยูนิคแก๊ส นานที่สุด

5 ปีกว่าครับ ถ้าไม่จากเราไป...........

ด้วยเงินมัดจำถังก๊าซ 1,600 กว่าล้าน

เงินกำไรสะสมที่ยังไม่จัดสรร 500 กว่าล้าน

และที่ดินเป็นสมบัติของบริษัท บริษัทร่วมทุนที่ฮ่องกง
ร่วมทุนกับโมบิลออยที่เขมร คลังแก๊สอีก2จังหวัด
ปั๊มเติมแก๊ส100กว่าโรง ด้วยส่วนแบ่งการตลาด
เป็นอันดับ2 รองจาก ปตท.
รถบรรทุกแก๊สกว่า100คัน เรือขนแก๊สอีก2ลำ
กองเรือขนถ่านหินเข้ามาอีก ฯลฯ

หากไม่มีสมบัติเหล่านี้

ผมอาจจะไม่คิดถึงเลย

นี่ล่ะเวลาจะเอาเงินชาวบ้านเขาไปลงทุน ก็เข้าตลาดมาระดมทุน
พอรวยแล้วก็โบกมือ บ๊าย-บาย
ฝันถึง วัน ฟ้าสวย...... อยากร่ำรวย-ด้วยเล่นหุ้น
ฝัน เป็น นักลงทุน..... ลุ้นความหวัง-ความตั้งใจ
sirivajj

โพสต์ที่ 10

OHTL 29/05/2000
TR 08/06/2000
TF 21/006/2000
ถือยาวโดยไม่ได้ตั้งใจ
แต่ก็มีเหลือเพียงน้อยมาก เพราะขายออกไปบ้างครับ
What do you mean.?
Jeng

โพสต์ที่ 11

>>> พี่ครรชิต

>>> ลุงขวด

>>> คุณ Fitch

ยังไม่เห็นตอบเลย
VI จำเป็น

โพสต์ที่ 12

ต้องนี่เลยครับ VNG ตั้งแต่ 70 พาร์ 10 เกือบ 10 ปีมั๊ง
เพิ่งจะขายไปเมื่อต้นปีนี่เอง แบบนี้เค้าเรียกVI จำเป็นครับ :D
Jeng

โพสต์ที่ 13

ถือนานที่สุด แล้วยังถืออยู่นะครับ

อยากรู้ว่าใครจะเป็นแชมเปี้ยนในการถือยาว

เพราะเว็บนี้ TVI เน้นถือยาว
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 14

BANPU กับ SSPORT ครับ พี่เจ๋ง ก็ถือมาก่อน ubc ของพี่เจ๋งประมาณ 2 เดือน
หนุ่มพะเยา (ไม่ได้ล๊อคอินครับพี่เจ๋ง) เผอิญใช้คนละเครื่องกับที่ใช้ประจำอยู่จำรหัสไม่ได้ครับ
นายสต็อก

โพสต์ที่ 15

ถ้าจะถามถึงหุ้นที่นานที่สุด ผมคงต้องขออุบไว้ก่อน แต่สิ่งที่เก็บไว้เป็นที่ระลึกนานที่สุด คงเป็น ใบรับรองสิทธิ์หน่วยลงทุน SCBMF-5 (หน่วยลงทุนไทยพาณิชย์มั่นคง 5)...ซื้อที่ราคา10 บาท/หน่วย ณ ธนาคารสาขาใกล้บ้าน

ผมถือไว้ตั้งแต่อยู่นอกตลาด SET จนเข้าตลาดและกระเด็นออกมานอก
ตลาด.... ราคาทุกวันนี้ยังคงระดับเพดานบินต่ำเหมือนเดิม สงสัยเจอค่า
บริหารกองทุนรับประทานหมด

(บรื๊อออออว์!...โอม! จงขึ้น!...จงขึ้น!) :roll:
Mon money

โพสต์ที่ 16

ผมถือAprintนานมากครับ ผมซื้อตั้งแต่ราคาต่ำกว่าbook ลองคิดดูว่างบการเงินของAprintนี่อ่านง่ายมาก ไม่หมกอะไรไว้ ราคาbookนี่ใช้เป็นReproduction Costได้เลย ผมเชื่อว่าผมไม่สามารถใช้เงินเท่านี้ตั้งบริษัทแข่งกับเขาได้แน่ๆ แถมยังมีgoodwillจากหนังสือของเขาอีกหลายปกที่มีอยู่ครับ ถือมาแล้วก็สบายใจมากครับ
eiji

โพสต์ที่ 17

เพิ่งกลับมาเล่น
มี ratch เมื่อ พ.ย.2545
PTT ตอน IPO ครับ
มือใหม่ อยากเป็น VI
thanwa

โพสต์ที่ 18

หันมาลงทุนแนวใหม่และเป็นเจ้าของร้านหนังสือ se-ed ประมาณ 2 ปีครับ
ลุงขวด(ไม่ได้login)

โพสต์ที่ 19

คอมโดน virus W32/Dupator เล่นงาน ข้อมูลดี ๆ เลยถูกลบไปหมด ต้องเริ่มต้นกันใหม่ คุณเจ๋งอยากรู้ว่า ถือตัวไหนนานที่สุด ก็หุ้น fancy นั่นแหละครับ ถือ มาประมาณ 10 ปีได้ครับ รองลงมา ก็ LTX ถือนานและมากเป็นอันดับสองครับ... รับปันผลมาหลายปีแล้ว แต่ก่อนก็ชอบยาว ๆ ก็ MBK ตอนนี้เหลือ พันหุ้นเอง เพราะขายเอาไปหุ้นเพิ่มทุนของ fancy สะสมไปเรื่อย ๆ ถ้ามีโอกาส (และถ้ามีเงินพร้อม)

ตอนนี้ผมว่า นักลงทุนส่วนใหญ่จะไม่มีเงินฝากธนาคารเท่าไหร่ VI ส่วนใหญ่คงนำไปเปลี่ยนเงินฝากเป็นหุ้นสามัญในตลาดกันหมดแล้ว สองวันก่อนที่หุ้นตก ก็ไป ขาย หุ้นกู้รวงข้าว ซึ่งคิดว่าคงให้กำไรปีละประมาณ 4-5% เปลี่ยนเป็นเงินรอไว้ซื้อหุ้นสามัญในตลาด รอ เก้อ เลย เพราะตอนนี้ กลับมาขึ้นอีกแล้ว (ดัชนี ตลาด) ก็ต้องทนรอ อีก ตอนรอ ก็ ต้องอดทนเหมือนกันนะ
suthepj

โพสต์ที่ 20

PTT@IPOครับ
edd

โพสต์ที่ 21

ของผม EGCOMP ถือมาตั้งแต่ปี 40 ครับ ตอนนั้นทีมการเงินของเขามาที่บริษัท แล้ว present ถึงสัญญาที่ทำไว้กับ EGAT ซึ่งดูแล้วรัดกุมและได้ประโยชน์กับบริษัทมาก โดยเฉพาะการไม่รับความเสี่ยงต่างๆที่เกิดจากอัตราแลกเปลี่ยนเลย อีกตัวคือ COCO แต่โดนออกจากตลาดไปแล้ว
อังสนา ทาลบอย

โพสต์ที่ 22

ถือ THRE กับ AYUD มา 3 ปีกว่าแล้ว มีความสุขดีค่ะ จำวันที่ซื้อไม่ได้หรอกนะค่ะ
moo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 23

ของผม เป็น KBANK ตั้งแต่พาร์ 100 รับเป็นใบหุ้นมาเก็บไว้
กะไว้ว่าจะมอบให้ลูกครับ จำปีไม่ได้ครับ
dear

โพสต์ที่ 24

วัตถุโบราณ (แต่ทรงคุณค่า) ของหมอเป็น TF ,SSC,STANLY ครับฃื้อมาครั้งแรกตั้งแต่ปี41จนถึงปัจจุบันยังไม่เคยขายเลยครับ กะว่าเก็บเอาไว้ให้ลูกดรับ
Joey

โพสต์ที่ 25

I bought many good and cheap stocks since 2000 such as APRINT, TUF, S&P. In 2001 SUC, MODERN, CM, SAUCE, TF, NTV. In 2002 TPCORP, AJ

Unfortunately I have sold out (very big mistake) most of them when price surge except for APRINT, TF, SAUCE, TPCORP & AJ, I have been holding till now. I bought back some of which this year but at very much higher price.

:cry: :cry: :cry:
Slater

โพสต์ที่ 26

STANLY ครับ ถือมาหลายปี
ซื้อครั้งแรก ราคา 28 บาท
ครั้งสุดท้าย ที่ราคา 42 บาท
ราคาเฉลี่ย ประมาณ 36 บาท

ที่เสีย เสียดายมาก คือ ขายไป ครึ่งหนึ่งที่ราคา 42 บาท
เพราะเอาเงินไปซื้อ SCB-C1 ราคา 16 บาท ..... เจ๊งครับต้องขายทิ้ง
ที่ 3 บาทกว่า

เลยได้บทเรียนว่า ผมไม่สามารถ เป็นVS ที่ดีได้ครับ
thanwa

โพสต์ที่ 27

คุณเจ๋งครับ สงสัยต้องยกแชมป์ให้ลงขวดครับ เท่าทีอ่านมีไม่น่าจะมีใครถึง 10 ปี

เอ.. ว่าแต่ว่า พวกที่เหลือ 1 สตางค์คุณเจ๋งนับไหมครับ ถ้านับนี่ผมมีส่งเข้าประกวดเหมือนกัน คงยาวต่อไปอีกละครับ... ก็ขายไม่ได้นี่ครับ :cry:
FITCH

โพสต์ที่ 28

BGH ครับ 14/6/2000
SUC 26/9/2000
TTL 27/6/2001
OHTL 1/3/2001
นานไหมครับ :D

ตอนนี้ที่ชักจะเข้าข่ายความนานแล้วก็คือ KYE,EGCOMP,TTTM,RCL กะ SAFE :) :D
ล็อคหัวข้อ