ทำเนียบรุ่นผู้เข้าอบรมบัญชีฯครั้งที่สอง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
kachamas
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ทำเนียบรุ่นผู้เข้าอบรมบัญชีฯครั้งที่สอง

โพสต์ที่ 1

ผมได้ส่งให้ทางอีเมล์ของทุกท่านที่ได้ลงชื่อไว้นะครับ ถ้ามีข้อผิดพลาด กรุณาแจ้งแก้ไขได้ที่อีเมล์ผม หรือ pm มาก็ได้ครับ
oaaa19

โพสต์ที่ 2

ได้รับแล้วค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
BenjaMinburee
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 3

ยังไม่ได้ครับพี่ส่งมาที่
[email protected]
ขอบคุณครับ
golfene

โพสต์ที่ 4

ได้รับแล้วครับขอบคุณครับ
Joey

โพสต์ที่ 5

Not receievd yet, could you please resend to

[email protected]

Thanks
kachamas

โพสต์ที่ 6

ส่งให้ใหม่แล้วนะครับ คุณ BenjaMinburi และ คุณ Joey
kachamas

โพสต์ที่ 7

ส่งให้ใหม่แล้วนะครับ คุณ BenjaMinburi และ คุณ Joey
BenjaMinburee
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 8

สวัสดีครับพี่มนตรี
ผมไปอบรมบัญชีเบื้องต้นแล้วกลับมาเปิดหนังสือทบทวนพบว่ายังมีข้อสงสัยอยู่หลายประการเลยครับ

ข้อ 1. ในหนังสือหลักสูตรบัญชีเบื้องต้นสำหรับนักลงทุน หน้า 67 รายการบัญชีเงินสด (Tabular Summary) เป็นตัวอย่างที่คัดมาจาก บ.Softbyte หน้าที่ 42 ถึง 59 หรือเปล่าครับ ถ้าใช่ผมสงสัยว่าตรง credit 1300 มาจากไหนครับ

ข้อ 2. หน้า 264 และ 265 ได้มีการตีราคาเครื่องจักร 1037 ล้านบาท บริษัทมีกำไร 458.3 ล้าน เท่ากับสินทรัพย์
ลดลง 578.7 ล้าน ทำไมค่าเสื่อมจึงหายไป 94.7 ล้านต่อปีครับ เพราะรายการเริ่มตั้งแต่ 2548-2553 เท่ากับ 6 ปี
ผมตัดค่าเสื่อม 578.7หารด้วย 6 เท่ากับ 96.45 ล้าน ผมผิดพลาดตรงไหนครับ

ข้อ3. หน้า265 คำว่า เกิดกำไรทันที 359.7 ล้าน มายังไงครับ  และตัดจ่ายอีก 1.67 ล้านต่อเดือน รวม 98.7 ล้าน
มายังไงครับ แล้วการตัดจ่ายคืออะไรครับ
                                                                                 ขอบคุณมากครับ

BENJAMINBUREE
ล็อคหัวข้อ