กองทุนอันดับหนึ่งของสหรัฐ ขาดทุนป่นปีกับหุ้นไทยตัวนี้ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

กองทุนอันดับหนึ่งของสหรัฐ ขาดทุนป่นปีกับหุ้นไทยตัวนี้ครับ

โพสต์ที่ 1

หุ้นตัวนี้คือ PRO ครับ
บริษัท โปรเฟสชั่นแนล เวสต์ เทคโนโลยี (1999)(PRO) โดยมีกองทุน Fidelity  International Limited กองทุนเบอร์หนึ่งของสหรัฐ ได้เข้ามาซื้อหุ้นเพิ่มจำนวน  8.9 ล้านหุ้นคิดเป็น 1.18% ส่งผลให้จำนวนการถือหุ้นเพิ่มขึ้น 6.13%  มูลค่าการลงทุนในครั้งนี้ 25.72 ล้านบาท    

นายวรรณะ พุทธาวรรณ รองประธานกรรมการอาวุโสฝ่ายปฏิบัติการ   บริษัทโปรเฟสชั่นแนล เวสต์ เทคโนโลยี   (1999)(PRO)เปิดเผยว่าการที่กองทุนต่างชาติเข้ามาลงทุนซื้อหุ้นของบริษัท  เนื่องจากบริษัทได้เดินทางไปเสนอข้อมูลที่ประเทศสิงคโปร์ เมื่อเดือน  ม.ค.ที่ผ่านมา และกองทุน Fidelity   เป็นกองทุนที่สนใจลงทุนในธุรกิจประเภทสิ่งแวดล้อม และต้องการลงทุนระยะยาว  อย่างน้อย 1-2 ปี  "ตั้งแต่เข้าตลาดบริษัทได้เดินทางไปโรดโชว์มา 2 ครั้งในช่วงเดือน พ.ย.2547 และม.ค.2548   ซึ่งกองทุนที่เข้ามาลงทุนเป็นกองทุนที่เข้ามาร่วมรับฟังข้อมูลในช่วงที่ผ่านมา  และได้มีการติดต่อขอข้อมูลเพิ่มต่อเนื่อง  จนกระทั่งได้เข้ามาซื้อหุ้นของบริษัทเพิ่ม  ซึ่งมีนโยบายที่ลงทุนระยะยาวมากกว่าเก็งกำไรระยะสั้น "นายวรรณะกล่าว  นอกจากนี้การที่กองทุนต่างชาติเข้ามาลงทุนเพราะมั่นใจในพื้นฐานของบริษัท   โดยในงวดปีนี้บริษัทคาดว่าจะมียอดขายรวมไม่ต่ำกว่า  400 ล้านบาท เพิ่มขึ้นจากปี 2547 มียอดขายรวมประมาณ 280  ล้านบาทแสดงให้เห็นถึงศักยภาพที่จะเติบโตต่อไปในอนาคตด้วย
ผมก็เกือบจะใจอ่อนลงทุนตามไปด้วยแล้ว ตอนที่ราคา 2.6 บาท หรือพีอีประมาณ 17 เท่า !!ในขณะที่ตอนนี้ราคา 1 บาท :lol:  :lol:   ดูไปแล้วกองทุนนี้น่าจะขาดทุน PRO ไปมากทีเดียว หากยังไม่ขายไป

เกิดอะไรกับบริษัท ทำไม PRO เป็นอย่างนี้ไปด้ายครับ  มีเพื่อนๆสนใจหรือมีหุ้นตัวนี้บ้างใหมครับ :o
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
Jeng

โพสต์ที่ 2

น่าจะดีนะตัวนี้

1 แล้หรือ วันนั้นเห็นแว๊บ 1.20
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 3

เท่าที่จำได้ ข้อดีของ pro คือ

-มีเงินสดสุทธิ
-มีที่ดินถมขยะหลายร้อยไร่ ซื้อมาที่ราคาต่ำ
-ไม่ต้องตัดค่าเสื่อมที่ดิน ในขณะที่ genco จ่ายเป็นค่าเช่า หักเป็นค่าใช้จ่ายในงบกำไรขาดทุน
-กฎหมายเข้มงวดขึ้น (แต่ดูเหมือนจะไม่จริงอย่างนั้น)
-ผู้ถือหุ้นเทียนทอง

มีอะไรอีกหรือเปล่าครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
Jeng

โพสต์ที่ 4

อาจจะเสียตรงผู้ถือหุ้นเทียนทอง มั๊งครับ ในอดีต แต่ในอนาคตอันใกล้ อาจจะดีเพราะผู้ถือหุ้นเทียนทอง
ใบลม
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

สัดส่วนของราคาค่ากำจัดขยะ ส่วนใหญ่เป็นค่าขนส่ง
ดังจะเห็นได้จาก รายได้เพิ่ม กำไรลด
mustang

โพสต์ที่ 6

อันนี้จากประสบการณ์ที่เคยได้ร่วมงานกับ Pro นะครับ แต่ไม่มาก Waste managemanet ยังสู้ genco ไม่ได้ การรับส่งไม่มาตามเวลาที่กำหนด
การติดต่อประสานงานเวลามีปัญหาไม่ได้รับการแก้ไขทันท่วงที ไม่เหมือน genco เนื่องจากผมต้องส่งเป็นขยะอันตรายปนเปือน อีกทั้งการเมืองนิดหน่อยด้วย และก็ ผมไม่ชอบเรื่องการเล่นไม่ซื่อเรื่องการเสนอราคาสักเท่าไหร่
สรุปว่า ในความเห้นผม เป็นหุ้นสีเทาๆ ครับ
ปล . ความเห็นส่วนตัวนะครับ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 7

mustang เขียน:อันนี้จากประสบการณ์ที่เคยได้ร่วมงานกับ Pro นะครับ แต่ไม่มาก Waste managemanet ยังสู้ genco ไม่ได้ การรับส่งไม่มาตามเวลาที่กำหนด
การติดต่อประสานงานเวลามีปัญหาไม่ได้รับการแก้ไขทันท่วงที ไม่เหมือน genco เนื่องจากผมต้องส่งเป็นขยะอันตรายปนเปือน อีกทั้งการเมืองนิดหน่อยด้วย และก็ ผมไม่ชอบเรื่องการเล่นไม่ซื่อเรื่องการเสนอราคาสักเท่าไหร่
สรุปว่า ในความเห้นผม เป็นหุ้นสีเทาๆ ครับ
ปล . ความเห็นส่วนตัวนะครับ
ขอบคุณท่าน mustang กับข้อมูลเชิงลึกครับ

ผมก็สงสัยในธรรมภิบาลบริษัทนี้เช่นกันครับ เช่นอาจจะเรื่องการเมือง กับการให้ใบอนุญาติ หรือมีรายได้แปลกๆในงบ ทำให้กำไรค่อนข้างผันผวน  

ส่วนประเด็นเรื่องค่าขนส่ง ผู้บริหารเคยให้สัมภาษณ์ว่า เป็นภาระของลูกค้า แต่ไหงงบกำไร-ขาดทุนออกมา มันฟ้องว่าไม่เป็นอย่างนั้น น่าจะซื่อสัตย์กับผู้ถือหุ้นให้มากกว่านี้หน่อย
mustang

โพสต์ที่ 8

ประเด็นเรื่องค่าขนส่งกับลูกค้าเจ้าอื่นไม่แน่ครับ แต่กับที่บริษัทผมฟรีค่าขนส่งครับ ทำให้ ราคาค่ากำจัดถูกกว่าของ genco อยู่ 500-800 บาท ต่อตันครับ ผม แต่จริงๆธุรกิจนี้ดีนะคัรบ ผูกขาดแค่สามเจ้าหลักๆ ถ้าจำไม่ผิดนะครับ แต่ว่าก็อย่างที่เราๆทราบกันนะครับ มีเรื่องการเมืองกับเรื่องธรรมมาภิบาลนะครับ ของ pro เคยมี case ที่เอาขยะอันตรายของผมไปแอบพักไว้ก่อน ยังไปไม่ถึงที่เก้บเลย น่าจะที่ลำพูนนะครับ แล้วรีบวิ่งเข้ามารับใหม่ เนื่องจากผมต้องรีบเอาออกในปริมาณที่มาก ในเวลาที่จำกัด ซึ่งผิดขอ้กฎหมาย เนื่องจากสภานที่พักขยะประเภทนี้ต้องมีใบอนุญาติด้วยนะคับ แต่ไม่รู้เค้าเคลียรกันยังไงบอกไม่เป็นไรเฉย เลย แต่โชคร้ายที่โรงงานผม ไม่เอาด้วยครับ เนือ่งจากผมได้ ISO 14000 และต้องแจ้งที่มาที่ไปของขยะเหล่านั้นให้กรมโรงงานและให้การนิคมด้วยครับ เลยเดือดร้อน ถึงกรรมการผู้จัดการบริษัทต้องเข้ามาclear เป็นการใหญ่ แต่นั่นก็เป็นเรือ่งราวเมื่ออดีตสักสองปีเห็นจะได้นะครับ ก็เล่าสู่กันฟัง ปัจจุบันอาจเปลี่ยนไปในทางที่ดีขึ้นก็ได้นะครับ แต่ผมว่า ในตลาดน่าจะมีหุ้นที่น่าสนใจกว่าตัวนี้นะครับ
ปล.ความเห็นส่วนตัวนะครับ
woody

โพสต์ที่ 9

mustang เขียน:ประเด็นเรื่องค่าขนส่งกับลูกค้าเจ้าอื่นไม่แน่ครับ แต่กับที่บริษัทผมฟรีค่าขนส่งครับ ทำให้ ราคาค่ากำจัดถูกกว่าของ genco อยู่ 500-800 บาท ต่อตันครับ ผม แต่จริงๆธุรกิจนี้ดีนะคัรบ ผูกขาดแค่สามเจ้าหลักๆ ถ้าจำไม่ผิดนะครับ แต่ว่าก็อย่างที่เราๆทราบกันนะครับ มีเรื่องการเมืองกับเรื่องธรรมมาภิบาลนะครับ ของ pro เคยมี case ที่เอาขยะอันตรายของผมไปแอบพักไว้ก่อน ยังไปไม่ถึงที่เก้บเลย น่าจะที่ลำพูนนะครับ แล้วรีบวิ่งเข้ามารับใหม่ เนื่องจากผมต้องรีบเอาออกในปริมาณที่มาก ในเวลาที่จำกัด ซึ่งผิดขอ้กฎหมาย เนื่องจากสภานที่พักขยะประเภทนี้ต้องมีใบอนุญาติด้วยนะคับ แต่ไม่รู้เค้าเคลียรกันยังไงบอกไม่เป็นไรเฉย เลย แต่โชคร้ายที่โรงงานผม ไม่เอาด้วยครับ เนือ่งจากผมได้ ISO 14000 และต้องแจ้งที่มาที่ไปของขยะเหล่านั้นให้กรมโรงงานและให้การนิคมด้วยครับ เลยเดือดร้อน ถึงกรรมการผู้จัดการบริษัทต้องเข้ามาclear เป็นการใหญ่ แต่นั่นก็เป็นเรือ่งราวเมื่ออดีตสักสองปีเห็นจะได้นะครับ ก็เล่าสู่กันฟัง ปัจจุบันอาจเปลี่ยนไปในทางที่ดีขึ้นก็ได้นะครับ แต่ผมว่า ในตลาดน่าจะมีหุ้นที่น่าสนใจกว่าตัวนี้นะครับ
ปล.ความเห็นส่วนตัวนะครับ
ข้อมูลจากผู้ใช้จริง  :bow:
Impossible is Nothing
ภาพประจำตัวสมาชิก
+++

โพสต์ที่ 10

:lol:  :lol:
ไม่เป็งไร อิอิ
กองทุนคงลงทุนในบริษัทแบบนี้ ทีละ100 บริษัทมั๊งคับ

แค่นี้ เสียหายแค่ 0.000001 เปอเซ็ง คับ  

:lol:  :lol:  :lol:
...."เวลา"   คือสินทรัพย์ที่มีค่ามากที่สุด...
ล็อคหัวข้อ