คุณจะขายไหม ถ้าหุ้นVIของคุณ ...........

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
LOSO
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

คุณจะขายไหม ถ้าหุ้นVIของคุณ ...........

โพสต์ที่ 1

คุณจะขายไหม ถ้าหุ้นVIของคุณ .............

มี"คนมือบอน" ค่อยๆลากจาก P/E 5-7เท่า จนล่าสุดเป็นP/E 11-13 เท่า ......

และคุณไม่เห็นทางเลยว่าบริษัทจะโตได้อย่างไร ...........

หรือโตอย่างเก่งก้อ5-10% ...............

อยากทราบความคิดครับ .........................
mr.bean

โพสต์ที่ 2

ขายครับ  :o

ยกตัวอย่าง

TCB 10 กว่า ไปถึง 45
นักลงทุนที่แท้จริง
สามารถหาประโยชน์จากการเกิดขึ้นซ้ำแล้วซ้ำอีกของการมองโลกในแง่ดีเกินไปและการวิตกกังวลจนเกินเหตุของฝูงชน
ที่มา : Value Investing made easy
คนขายของ
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 3

ไม่ขายครับท่าน

เพราะหุ้นน่ะเป็นหุ้น VI

แต่ตัวผมนั้นไทร้ เป็น TF (Techno-Fundamentalist) ครับ

ถ้าเขาลาก ผมก็ตามไปดู ตราบใดที่ยังทะลุกรอบใหม่เสมอก็ถืออยู่ไม่ขายไป
อดทนไว้ กำไรยั่งยืน
Dr.T

โพสต์ที่ 4

ไม่ขายครับ
มนุษย์เห่อลูก :lol:
http://tyakon.multiply.com
นายขโมย

โพสต์ที่ 5

ไม่ขายครับ เพราะกลัวไม่ลงมา  :lol:
sunrise
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 6

ถ้าไม่เห็นทางโต 30% ขึ้นไปในอีกหลายๆ ปี

ขายด่วนนนนน
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
yoyo
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

ถ้าโต 5-10% จริงๆ ผมว่าผมขายตั้งแต่ pe 10 แล้วครับ
สุมาอี้

โพสต์ที่ 8

คนขายของ เขียน:แต่ตัวผมนั้นไทร้ เป็น TF (Techno-Fundamentalist) ครับ
ลัทธิใหม่ล่าสุดหรือครับ ขอสมัครสมาชิกด้วย ผมอยู่ลัทธิไหนก็ได้ ขอให้อยู่แล้ว "วิ่ง"  :D
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์

Re: คุณจะขายไหม ถ้าหุ้นVIของคุณ ...........

โพสต์ที่ 9

LOSO เขียน:
และคุณไม่เห็นทางเลยว่าบริษัทจะโตได้อย่างไร ...........

อยากทราบความคิดครับ .........................
แบบนี้ขายแน่นอนครับ อาจจะไม่ซื้อตั้งแต่ต้นด้วยครับ

ถ้าโต 5-10% ต้องดูว่ายั่งยืนรึเปล่าครับ ถ้ายั่งยืนและแน่นอน ผมว่าโตระดับนี้ไปเรื่อย ๆ เราก็สบายแล้วนะครับ ถ้าราคาไม่วิ่งไปจน PE 20 ก็ถืออยู่ดูมันโตครับ
stocks are forever

โพสต์ที่ 10

ไม่ขาย แต่ให้เช่า
chansaiw

โพสต์ที่ 11

ผมว่าดูเหตุผล คนลากก่อนนะ
ต้องการอะไร
ถ้าไม่มีเหตุผลใดอนาคตก็งั้นๆ ทำทำไม

ถ้าไม่มีอะไรจริงๆ

ขายครับ
ผมว่าเดี๋ยวมันก็คืนสู่พื้นฐานจริงๆ
แล้วได้คืนแน่

แต่ถ้าปลุกแบบมีวัตถุประสงค์นี่เป็นผมก็รอดูเริ่มขายก็ตามเลย
"Failure is the only way to start again intelligently"
big15096

โพสต์ที่ 12

เข้ามาดูครับ   :D
------

สุดท้าย มนุษย์ก็จะเหลือเเต่ความว่างเปล่า จะไขว่คว้าหาของนอกกายไปเพื่ออะไร

------
Proxity

ม่าย ขาย

โพสต์ที่ 13

ไม่ขายครับ แต่ต้องไม่ซื้อเพิ่ม

ประเด็นคือ ตอนที่เราซื้อเพราะเราซื้อตามที่ Value ที่เราเห็นอยู่ เช่นคาดว่าจะโต 15% ทุกปี

เมื่อราคาขยับขึ้นไป ต้นทุนหุ้นของเราไม่เปลี่ยนแปลง ก็ถือไปเรือยๆ ครับ
Rocker

โพสต์ที่ 14

ไม่ขายครับ ถ้าหุ้น vi ของผมมี DCAจริงเพราะกลัวขายแล้วเด้งขึ้น
8)