เรียนคุณวิบูลย์และชาวทีวีไอทุกท่าน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

เรียนคุณวิบูลย์และชาวทีวีไอทุกท่าน

โพสต์ที่ 61

ตอนเน้นแนว VI 100 เปอร์เซ็นต์ ไม่เคยเห็นด้วยกับคลายเครียดเรโช

พอแบ่ง มา 10 เปอร์เซ็นต์ นึกถึงคลายเครียดเรโชขึ้นมาทันที

ขอบคุณเฮียคลายเครียดครับ
VIB007
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 62

ขอบคุณเฮียคลายเครียดครับ
ที่เฮียเล่ามา
สมบูรณ์แบบด้วยตัวเองแล้วครับ

ส่วนผม
ไม่เคยไล่ล่าส่วนเกินทุนเลยครับ
ผมอยู่เฉยๆ ส่วนเกินทุนมันมาไล่ล่าผมเอง
แฮะ แฮะ
ไม่ได้ตั้งใจแซวนะครับ
แต่เป็นเรื่องจริง
เพียงแต่ว่า
ตอนนี้
คนไล่ล่าส่วนเกินทุนเยอะไปหน่อย
ส่วนเกินทุนเลยไม่มีเวลามาไล่ล่าผม

เรื่องหนังสือ
พอดี ผมไม่มีความรู้เรื่องวรรณศิลป์
ท่าทางจะลำบาก
เลยอยากจะหาอาสาสมัครมาเป็น บก

ท่านผู้ใดอาสาเป็น บก
ช่วยยกมือด้วยครับ
นายสต็อก
Verified User

โพสต์ที่ 63

ถ้าทางทีมงาน TVI สามารถจัดพิมพ์หนังสือเกี่ยวกับประสบการณ์เล่น
หุ้นออกมาได้ช่วงก่อนปีใหม่ คงจะดีมากๆครับ ผมยังคงตั้งหน้าตั้งตารอ
ผลงานตีพิมพ์ของทีมงาน TVIอยู่ครับ อยากซื้อเก็บไว้เป็นที่ระลึก
สักเล่ม (ยังไงขอลายเซ็นผู้แต่งด้วยนะครับ) .... 8)
corner

โพสต์ที่ 64

ไม่ได้เข้ามานานมาก... มัวแต่ยุ่งกับงานส่วนตัวอยู่ เลยพลาดนัดเลย พี่ๆไปถึงไหนแล้วก็ไม่รู้
VIB007

โพสต์ที่ 65

ไม่มีคนอาสาเป็น บก.
สงสัยว่าเมื่อไหร่จะได้เริ่มนะเนี่ย

คุณมน คุณธันวา
คิดเห็นอย่างไรบ้างครับ
อาจจะต้องรบกวนคุณมน
ทำแทนหนังสือแจกปีใหม่ที่ตั้งใจเอาไว้

ถ้าผมทำเอง
คงต้องรอประมาณสามปี
เพราะกลัวดัง เอ๊ย ไม่ใช่
เพราะไม่ถนัดครับ
corner

โพสต์ที่ 66

ผมยินดีรับทำได้ เพราะก็ทยอยรวบรวมเองอยู่แล้ว แต่ยังไม่เป็นหมู่ ตอนนี้ก็ตัดแปะถึงหน้า 10 เอง
ถ้าจะทำให้ทันปีใหม่นี้คงไม่ไหวมั้งครับ (อาจเป็นปีใหม่หน้า..แฮะๆ)
เท่าที่ผมดูกะจะแบ่งเป็นตอนๆคือตอนที่ว่าด้วยการดูปัจจัยพื้นฐาน พี่ๆให้ตัวอย่างดีมากๆ ตอนที่สองจะเป็นการคำนวณ valuation ตอนที่สามเป็นเป็นสัพเพเหระ....ดีมั้ยครับ ต้องไปดูอีกที
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money

โพสต์ที่ 67

ดีครับคุณ Corner ต้องการข้อมูลอะไรเพิ่มบอกได้เลยนะครับ ผมจะทำเพิ่มให้
man ไม่ได้log in

โพสต์ที่ 68

เรียนเพื่อนสมาชิกทุท่าน

ผมคิดว่างานคุณภาพขายได้แน่ครับ ถ้ามีการตั้งชื่อที่ดึงดูดใจ เช่น

รวมพลคนรวยหุ้น( แบบไม่เสี่ยง)

ปรัชญาการรวยหุ้นแบบพื้นฐาน ***ชื่อนี้ให้เกียรติพี่ปรัชญาในตัวที่เป็นผู้ให้ที่ดีสำหรับพวกเรา***

ใครเก็งกำไรช่างเขา เรารวยอย่างเดียว

ดัชนีรวย สำหรับคนที่ไม่อยากเป็นแมงเม่า

ฯลฯฯลฯฯลฯฯลฯ

สำหรับการที่จะให้สำนักใดพิมพ์และจัดจำหน่าย

ผมคิดว่าเราสามารถวิเคราะห์ได้แบบชาวVI เพราะมีเงื่อนไขมากมายที่เรากำหนดได้ ยิ่งพวกเราไม่หวังกำไรเป็นเม็ดเงินมาแจกจ่ายกันยิ่งสบายครับ
เท่าที่ทราบ 50-65% เป็นของสำนักพิมพ์และจัดจำหน่าย ถ้าเราไม่ดังพอ

ปล. ถึงคุณ มน (ว่าที่บ.ก.)ผมอยู่ใกล้บ้านคุณ ถ้าวันไหนว่างเชิญนั่งปรึกษากันได้

อยู่แค่ ชิชา นี่เอง ว่างเมื่อไหร่โทรนัดได้เลยครับ 01-612-6133

***ขอโทษ พี่ ปรัชญา ที่ทำให้เข้าใจผิด ( ปากท่อ=ถ.ธนบุรี -ปากท่อ=ถ.พระราม 2 )
VIB007

โพสต์ที่ 69

ขอบคุณ บก Corner และ บก Mon ครับ

ผมว่าถ้าทำต้นฉบับมา
แล้วไม่มีคนรับจัดจำหน่ายหรือขายไม่ออก
เราก็ลงขันกันพิมพ์แจกชาว TVI ซะเลย
ดีมั๊ยครับ
ไม่ต้องเครียดด้วย
ว่าจะถูกวิจารณ์ว่าทำไม่ดี

ผมก็อยากเห็นหนังสือก่อนปีใหม่นี้น่ะ
ช่วยลุ้นอยู่
ถ้าต้องการข้อมูลอะไรเพิ่มเติม
ก็บอกได้เลยนะครับ

ถ้าต้นฉบับเสร็จ
ขอดูด้วยนะครับ
เอาเนื้อหาของคุณธันวากับของคุณมน
ตอนบรรยายที่ตลาดเสริมเข้าไปด้วย
ก็ดีเหมือนกันนะครับ
ผมให้คุณท่าน บก สองท่านตัดสินใจแล้วกันครับ

ขอบคุณคุณบก Corner และ บก Mon
อีกครั้งครับ
thanwa

โพสต์ที่ 70

เห็นด้วยครับ คุณวิบูลย์
คุณมน คุณ coner ถ้าจะนัดคุยกันเรื่องนี้ก็บอกมาได้เลย
ผมจะไปแจมด้วยครับ
PRO_BABY
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 71

พี่ๆๆจะพิมพ์เมื่อไหร่บอกนะครับ ผมจะออกตังช่วยครับ
อยากอ่านครับ :oops: :oops:
--ผลของอนาคตเกิดจาก<====ปัจจุบัน ผลของปัจจุบันเกิดจาก<===อดีต
--ทุกอย่างเชื่อมโยง มีเหตุ====> มีผ
Neohapsis

โพสต์ที่ 72

มาสนับสนุนและให้กำลังใจค่ะ รอซื้ออ่านนะคะ จะซื้อแจกญาติ ๆ และเพื่อน ๆ ด้วยค่ะ
corner

โพสต์ที่ 73

ผมจะทยอยตัดต่อแล้วส่งไปให้คุณมนดูแล้วกันนะครับ อ่านดูแล้วเยอะจริงๆ
VIB007

โพสต์ที่ 74

ขอขอบคุณทุกท่านครับ
คลาย เครียด

โพสต์ที่ 75

คุณวิบูลย์
แจกปีใหม่คงไม่ทัน
สำหรับผม
นานแค่ไหนก็จะรอ"ซื้อ" อ่าน
อย่าทำแจกครับ ไม่งั้นคนไม่เห็นค่า
ถ้าหาผู้จัดพิมพ์ไม่ได้จริงๆลองติดต่อแผนกสิ่งพิมพ์ของตลาดฯดูซิครับ

[email protected]
VIB007

โพสต์ที่ 76

ขอบคุณความเห็นดีๆจากเฮียคลายเครียดครับ

ได้คุณ Corner มาช่วย
ผมว่างานนี้ น่าจะสำเร็จ
ก็ถ้าทำเล่มนี้ขายแล้วเอาเงินมาช่วยเวปนี้
หรือเอาไปบริจาคการกุศล
ผมก็สนับสนุนเต็มที่ครับ

ผมไม่คิดว่าจะได้อะไรมากมายเป็นเงินจากหนังสือเล่มนี้
เป้าหมายคือ
อยากให้เห็นว่าการลงทุนในตลาดหลักทรัพย์ไม่ใช่การพนันเสมอไป
เท่านั้นจริงๆ

ขอบคุณเฮียมากครับ
Mon money

โพสต์ที่ 77

คุณCORNORส่งมาที่ [email protected]ได้เลยครับ

ผมว่าอาจจะต้องเขียนภาคผนวกประกอบเป็นช่วงๆครับ
BEN

โพสต์ที่ 78

ยินดีจ่ายตังค์เพื่อความรู้เสมอครับ
corner

โพสต์ที่ 79

ขอบคุณที่ช่วยสนับสนุนนะครับ จะพยายามทำเต็มที่เลยครับ
แต่ตอนนี้อาจทำไม่ได้เต็มที่เพราะต้องเร่งส่ง project ก่อนสิ้นปี
ถ้าพี่ๆเพื่อนคนไหนพอมีเวลา จะกรุณาช่วยตอบแบบสอบถามผมก็จะยินดีมากครับ ผมทำวิจัย(thesis)เกี่ยวกับเรื่องพฤติกรรมและการตัดสินใจลงทุนนะครับ จะบอกเป็นที่อยู่มาหรือบอกอีเมล์มาก็ได้ครับที [email protected] (ผมพาออกนอกเรื่องอีกแล้ว....ขอโทษทีครับ)
VIB007

โพสต์ที่ 80

เรียน ท่าน บก ทั้งสอง
ถ้าเนื้อหาไม่สมบูรณ์ จะตัด จะแต่ง จะเพิ่มอะไร
ทำได้เลยนะครับ
ไม่จำเป็นต้องก๊อปปี้เนื้อหาในกระทู้ 100%
คนอ่านจะได้อ่านง่ายๆ

คือที่เขียนมา
ก็เพื่อบอกว่า
ไม่ต้องเกรงใจกันนะครับ

ท่าน Corner
ส่งแบบสอบถามมาที่ Personal Message ผมเลย
ผมจะตอบให้ครับ

ขอบคุณท่านทั้งสองอีกครั้งครับ
นายสต็อก

โพสต์ที่ 81

ถ้าหากจัดพิมพ์ อยากให้มีหน้า ข้อคิดจากเพื่อนๆนักลงทุน โดยเฉพาะ
เพื่อนสมาชิกในเว็บ TVI ด้วยคงจะดีไม่น้อย แบบว่า เขียนกันเป็นประโยค
สั้นๆ สัก 2-3 บรรทัดก็พอครับ (ทั้งคนที่รวยและจนด้วยหุ้นนี่แหละ!!!) :roll:
harry

โพสต์ที่ 82

อันนี้ไม่เกี่ยวครับ แต่จะบอกว่าผมกำลังคิดจะเปิดธุรกิจนิตยสารเล็กๆ ถ้าจะออกเกี่ยวกับข่าวคราวหุ้นการลงทุนแบบ VI ก็น่าสนนะครับ ยังงัยก็เมล์มาคุยได้ครับ ถ้ามองกันว่าดี
Expecto Patronum!!!!!!
harry

โพสต์ที่ 83

ผมมาคิดอีกทีได้ว่า

ผมจะเปิดจริงๆแล้วในต้นปีหน้า ถ้าทำนิตยสารเกี่ยวกับการลงทุนแบบ VI ให้ทุกท่านที่เชี่ยวชาญเขียนคอลัมน์มาลง อาจมีการคัดมาจากกระทู้เก่าๆก็ได้ ทุกท่านก็จะได้ค่าเรื่องครับ ไม่ต้องออกตังค์ ผมมีทีมที่จะหาโฆษณาแล้วสองสามคนน่าจะทำให้นิตยสารออกมาได้ และถ้าทุกท่านร่วมในกันซื้อ รับรองว่าได้อ่านกันคุ้มค่า
Expecto Patronum!!!!!!
VIB007

โพสต์ที่ 84

ขอบคุณครับ
จากประสบการณ์ของผมพบว่า
การพิมพ์หนังสือเป็นเล่มๆขาย
จะได้รับการสนใจกว่าการทำนิตยสารครับ

นิตยสาร ถ้าไม่ทุ่มเททั้งเนื้อหา
และการตลาด
โอกาสไปรอดมีน้อยเพราะแข่งกันเยอะครับ
ต้องมีเงินทุนสำรองมากพอสมควร
ถ้าขาดทุนช่วงแรกๆก็ต้องทนทำ
เพื่อเข็นออกมาให้ตรงเวลา

ต้องมืออาชีพจริงๆครับ

แต่ยังไง ถ้าออกมาจริง จะอุดหนุนครับ