ข่าวดีที่สุดสำหรับผม

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1

ข่าวเรื่องการรัฐประหาร  ถึงขนาดนี้  ผมคงยังไม่สามารถจะสรุปได้ว่าดีหรือแย่ในอนาคต  เพราะเรายังไม่รู้เลยว่าใครจะมาบริหารประเทศต่อ

แต่ที่ผมว่าเป็นข่าวดีก็คือ  ราคาน้ำมันลดลงต่อเนื่องครับ  เพราะราคาน้ำมันที่ลดลงนั้นคงส่งผลดีต่อสภาพเศรษฐกิจโลกและเศรษฐกิจประเทศไทยอย่างแน่นอน

เพราะจะทำให้ต้นทุนของแต่ละบริษัทลดลง  อัตราเงินเฟ้อก็จะลดลง  ค่าใช้จ่ายของประชาชนก็ลดลง  อัตราดอกเบี้ยก็สามารถที่จะลดลงได้  ข่าวดีชัดเจนแบบเห็นๆ  หรือใครจะเถียง  (อาจมีเสี่ยวิบูลย์เถียงว่าไม่ดีสำหรับเสี่ย   :lol: )
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
CK
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ข่าวดีจริงๆ ครับ :D

แต่ผมยังไม่กล้าด่วนสรุปว่า
ระยะยาว ราคาน้ำมันดิบจะไม่พุ่งอีกแล้ว

ประเด็นที่อ่อนไหวยังพอมีประปรายครับ
ไม่ว่าจะเป็นเรื่องภัยธรรมชาติ
หรือการสำรองน้ำมันดิบของจีน
ซึ่งไม่รู้ว่าจะเริ่มเมื่อไหร่

ส่วนข่าวที่อาจจะร้ายคือ การบริโภคในสหรัฐฯ ลดลง
จากกำลังซื้อเทียมๆ ที่กำลังจะลดลงอย่างรวดเร็ว
น่าจะเป็นปัจจัยสำคัญที่ทำให้ราคาน้ำมันดิบอ่อนตัว
(stock ของ gasoline ในสหรัฐฯ เพิ่มเร็ว)
ประกอบกับไม่มีพายุรุนแรงในอ่าวที่เมกาดังที่คาดกันไว้

ที่ว่าอาจจะร้าย เพราะสหรัฐฯ เป็นคู่ค้าสำคัญของไทย
ถ้าเขาไม่มีเงินซื้อของ ของเราก็แพงขึ้น (ค่าเงิน)
รายได้หลักส่งออก อาจจะเริ่มหดได้ครับ

ถ้าจีนเกิดหดตามสหรัฐฯ ไปอีก (คู่ค้ารายใหญ่สุดของสหรัฐฯ)
ก็ยิ่งน่าเป็นห่วง

ว่าเศรษฐกิจโลก อาจจะเข้าสู่ภาวะถดถอย
miracle
Verified User

โพสต์ที่ 3

มองอีกแง่หนึ่งสินทรัพย์ภายนอกประเทศไทยลดลง
แต่สินทรัพย์ภายในประเทศมีค่ามากขึ้น
:)
:)
VIB007

Re: ข่าวดีที่สุดสำหรับผม

โพสต์ที่ 4

[quote="chatchai"]ข่าวเรื่องการรัฐประหาร
hot

โพสต์ที่ 5

ราคาน้ำมันลดลงต่อเนื่องครับ  เพราะราคาน้ำมันที่ลดลงนั้นคงส่งผลดีต่อสภาพเศรษฐกิจโลกและเศรษฐกิจประเทศไทยอย่างแน่นอน
น่าจะมีผลดีระดับมหาภาคนะผมว่า

แต่เรื่องภัยธรรมชาติผมว่าอย่าประมาทเป็นดีสุด
ภาพประจำตัวสมาชิก
สามัญชน

โพสต์ที่ 6

เสี่ยวิบูลย์ ถ้ากะถือยาวแบบนี้  น่าจะหาประโยชน์จากการถือยาวอีกปีละ 6% กำไรเห็นๆ  ดีกว่าให้หุ้นหายใจทิ้งเปล่าๆ

ผมหมายถึงเอาหุ้นเราไปฝากโบรคหนะครับ  หรือว่าทำอยู่แล้ว.......
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
สุมาอี้

โพสต์ที่ 7

[quote="สามัญชน"]เสี่ยวิบูลย์ ถ้ากะถือยาวแบบนี้
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
VIB007

โพสต์ที่ 8

[quote="สามัญชน"]เสี่ยวิบูลย์ ถ้ากะถือยาวแบบนี้
chatchai

Re: ข่าวดีที่สุดสำหรับผม

โพสต์ที่ 9

VIB007 เขียน:แต่สุดท้าย ถ้าดีมานด์ของน้ำมันจากจีนและอินเดียยังคงเพิ่มขึ้นอย่างต่อเนื่อง
ราคาน้ำมันคงหยุดไหลลงและเริ่มกลับเพิ่มขึ้นทีละน้อย
ถ้าเพิ่มขึ้นทีละน้อย  ก็คงจะดีมากเลยครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
007-s

โพสต์ที่ 10

อันนี้เอามาฝาก จากมุมมองนักเทคกะนิคท่านนึง

http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 604.html#5
คลื่นC กำลังทำการ ควรลดการลงทุน
ความเห็นส่วนตัวคิดว่าคลื่น C กำลังทำการเป็นลูกที่ใหญ่
Cตัวนี เริ่มจาก800-575จุด เป็น A เด้งขึ้น 785จุด เป็นB แล้วกำลังทำC จะเห็น 5คลื่น ในความเห็นเพิ่งจบคลื่น 2ของCที่715จุด กำลังทำ3ของC
ควรลงทุนอย่างระมัดระวัง เพราะCตัวนี้กินเวลาหลายเดือน

คุณคิดว่าทักสินรู้ไหมว่าน้ำมันที่78$ เป็นพีค

ความเห็นผมคิดว่าพีคน้ำมันที่78$ แล้วจะปรับลงมา52$ แล้วค่อยรีบาวด์รอบใหญ่

เขารู้ เลยออกมาพูดว่าน้ำมันจะไปถึง100$ เพื่อปล่อยของ คนที่รวยจากการปั่นหุ้น จะไม่รู้ได้อย่างไรว่าจุด78$มันวิกฤต

จากคุณ : blackboy  - [ 22 ก.ย. 49 12:29:32 ]  
ดิฉันไม่มีความเห็นว่าอย่างไร แค่เอามาฝากค่ะ
Rocker

โพสต์ที่ 11

นํามันลด ค่าโดยสาร รถประจําทาง รถตู้ ไม่เห้นลดลงเลย :shock:

ตอนขึ้นไป 29 ก็ปรับราคาค่าโดยสารเต็มๆลดเหลือ 26 แล้วไมไม่ลดบ้างอะ
ไม่Fairrrrrrr  :'O
kab256

โพสต์ที่ 12

2 แถว แถวบ้านผมลดราคานะ จาก 6 บาท เหลือ 5 บาทล่ะ

แต่พวกรถเมล์ บขส. เก็บกินกันเงียบเลย
เทียน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 13

ผมชอบที่จะให้มันทรงอยู่ระดับนี้มากกว่า พลังทดแทนน่าจะเกิดได้ (รัฐ อาจจะเก็บเข้ากองทุนน้ำมันก็ได้)
chatchai

โพสต์ที่ 14

มีบทความแนวโน้มราคาน้ำมันในหนังสือพิมพ์ประชาชาติธุรกิจฉบับวันเสาร์ครับ

ถ้าเป็นจริงดังบทความ  ผมว่าดีมากเลย
rungtiwa

โพสต์ที่ 15

ทำไมตอนนี้น้ำมันลดลงมามาก  พวกรถร่วมเอย, บขส.เอย, เจ๊เกียวเอย  ที่เคยออกมาประท้วงกันจะขอขึ้นค่าโดยสาร (จนต้องยอมขึ้นให้)  แต่พอน้ำมันลดลง  น่าจะมีกลุ่มผู้ใช้รถโดยสารออกมาประท้วงบ้างนะ (แค่ คุยสนุกๆ นะ ไม่ต้องออกมากันหรอก)
CK

โพสต์ที่ 16

ได้อ่านบทความที่พี่ฉัตรชัยว่าแล้วครับ
ถ้าได้ 40 - 50 ก็คงโอเคมั้ง

แต่ผมว่านักวิเคราะห์ก็แบบนี้แหละครับ
หาเหตุผลให้กับทุกอย่างได้

ถ้าน้ำมันขึ้นไปอีก ก็มีเหตุผลอธิบายได้อีก

มีหนึ่งปัจจัยที่บทความนี้ไม่ได้พูดถึง
และผมว่าเป็นปัจจัยสำคัญ
คือ Strategic Oil Reserve ของจีน
ซึ่งสร้างเสร็จแล้ว แต่ถังว่างเปล่า

แหล่งข่าวที่ไปดูมาแจ้งว่า
ขนาดของ reserve ใกล้เคียงกับสหรัฐเลย
คือ 700 กว่าๆ ล้านบาร์เรล

ถ้าจีนเริ่ม "เติมถัง น้อง"
supplies จะโดนดูดไปมหาศาลเลยครับ

แล้วเรื่องสงคราม บอกยากว่าเกิดไม่เกิด
แต่โดยปกติ เมื่อเกิดสงคราม ราคาน้ำมันลดลงครับ
โพสต์โพสต์