แตกประเด็น: เรื่องการ Save หน้า

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
tk
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

แตกประเด็น: เรื่องการ Save หน้า

โพสต์ที่ 1

ท่าน CK ครับ ผมพยายามเซฟหน้านี้ มัน error ว่า "This page can not be saved" . ท่านอื่นเจอไหมครับ ช่วยบอกวิธีแก้ด้วยครับ

ขอบคุณครับ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 2

เอ ผมทดลองดูก็เซฟได้เป็นปกตินี่ครับ แต่เวลาเรียกดูสีสรรมันหายไปเท่านั้นเอง เป็นเพราะ stylesheet แยกออกไปครับ (ประหยัด bandwidth และเพิ่มความเร็ว)

ลองเลือก save เป็นแบบ Web Archive, Single file (*.mht) ดูครับ จะได้ครบทุกอย่างเลย
tk

โพสต์ที่ 3

save เป้น web archive ได้ครับ แต่ save เป็น "Thai (Windows)" เป็น .html ไม่ได้ครับ
CK

โพสต์ที่ 4

ผม save ได้นี่ครับ

อาจจะเป็นเพราะผมได้เปลี่ยน encoding จาก windows-874 เป็น tis-620 ตามคำแนะนำของสมาชิกบางท่าน เพราะเป็นมาตรฐานกว่า แต่ก็ได้เปลี่ยนมาอาทิตย์กว่าแล้วนะครับ

ไม่ทราบว่าคุณ tk ใช้ OS อะไรครับ และ IE รุ่นไหน
tk

โพสต์ที่ 5

ก่อนหน้านี้ผมเซฟได้ปกติ เมื่อวานก็ยัง OK อยู่

OS เป็น w2k sp4 , IE6SP1ครับ อยากส่งหน้าจอให้จังเลยครับ
CK

โพสต์ที่ 6

อืม ถ้างั้นน่าจะเป็นเพราะเริ่มใช้ stylesheet file แน่ๆเลยครับ
แต่ IE6 SP1 นี่ไม่น่าจะมีปัญหานะครับ เพราะผมก็ใช้เวอร์ชั่นนี้อยู่
zippo

โพสต์ที่ 7

ถ้า save เป็น web page html only มันจะขึ้นว่า
could not save because one of its files is missing ค่ะ
ใช้ w2k SP4 กะ ie6 SP1
CK

โพสต์ที่ 8

คุณ The Kop ครับ ผมเปลี่ยน link ของ stylesheet เป็น full URL แล้วนะครับ ลอง save ใหม่ว่าใช้ได้หรือไม่
tk

โพสต์ที่ 9

ยังบ่ได้เด้อครับ

[email protected]

Krab
CK

โพสต์ที่ 10

ลอง Save แบบ Web Page, HTML Only ได้ไหมครับ ถ้าได้แสดงว่าเป็นปัญหาเรื่อง absolute URL จริงๆ (คือ save แบบ web complete ไม่ได้ครับ)

เผอิญปกติผมใช้ MyIE2 อยู่ ซึ่งไม่มีปัญหากับการ save ไม่ว่าแบบใด เข้าใจว่าเป็นปัญหาที่ IE6 ครับ ตอนนี้ลองใส่ absolute URL ไปสองสามอัน พบว่า progress ไปได้ใกลขึ้น แต่สงสัยจะไม่สามารถเก็บได้ทุก URL ครับ

ต้องขอโทษด้วยครับที่จำเป็นต้องเปลี่ยนเป็นแบบ stylesheet link แทนที่จะเป็น inline แบบเก่า เหตุผลก็เพื่อ save bandwidth ครับ คือจะ save ได้ราวๆ 10% หรือเดือนละหลายร้อยบาท

ถ้าผมแก้ปัญหาไม่ได้จริงๆ อาจจะเปลี่ยนกลับเป็นแบบเดิมครับ แต่อาจจะต้องประเมินเรื่อง bandwidth เผื่อไว้หน่อย
แก้ไขล่าสุดโดย CK เมื่อ พุธ ก.พ. 25, 2004 5:17 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
zippo

มาช่วยทดสอบ

โพสต์ที่ 11

ตอนนี้ถ้าใช้ web page ,complete html save ได้แล้วค่ะ
แต่ถ้าใช้ web page , html only ยังไม่ได้ค่ะ
ส่วนแบบ single file , mht save ได้อยู่แล้วค่ะ
tk

โพสต์ที่ 12

เหมือนของคุณ zippo ครับ

โอ เซ็กซี่เป้นบ้าเลย :D
zippo

โพสต์ที่ 13

ok save ได้ทุกแบบแล้วค่ะ
แต่ html only พวก graphic ตรง profile pm มันจะไม่มี

มีอาการแปลกๆคือ
ถ้า save แบบ complete ก่อน แล้ว save แบบ html only ทับ
มันจะsaveไม่ได้
แต่ถ้าไม่ได้ save ทับก็ไม่เป็นไร
CK

โพสต์ที่ 14

เทสต์กับ IE6 SP1 แล้วครับ เป็นตามที่น้อง Zippo บอกจริงๆ
(รูปสวยเกิน ระวังหนุ่มๆจะตามโพสต์จีบไม่เลิกนะครับ)

ตอนนี้ขอให้ save เป็นแบบ Web Archive ไปก่อนนะครับ :(
จนด้วยเกล้าแล้ว แก้ทุก URL ใน stylesheet ก็ยังไม่หายครับ

คิดว่าเป็น bug ใน IE6 ครับ เพราะผมใช้ MyIE2 สามารถ save
ได้ทุกแบบเลย

ถ้าหาวิธีแก้ได้แล้วจะมา update ครับ ตอนนี้ขอตัวก่อน เวลาหมด
zippo

โพสต์ที่ 15

complete จะ save ทับ html only ได้
but html only จะ save ทับ complete ไม่ได้ เอ่อ ได้มั่งไม่ได้มั่งแฮะ งง
anti-red

โพสต์ที่ 16

ผมชอบเซฟเฉพาะ Text อย่างเดียว เล็กดี
แต่ก็ต้องยอมรับเรื่องขาดรูป ขาด style sheet ไป

ปกติผมจะ Click ขวาที่หน้าเว็บ แล้ว View Source
ก็เป็น source code แล้ว save as เป็น html เอาอีกที
กบน้อย เผชิญโลกกว้าง ทุนต่ำ ๆ เริ่มด้วยแดง จะแรงในอนาคต
tk

โพสต์ที่ 17

คุณ CK ครับ ปัญหาการเซฟหน้ากลับมาอีกแล้วครับ

แต่ถ้ามันยุ่งยากมากก็ไม่เป็นไรครับ กลัวคุณ CK จะเสียเวลากะปัญหาเล็กน้อยครับ

ขอบคุณมากครับ :D
CK

โพสต์ที่ 18

คงต้องรบกวนให้ save แบบ Web Archive (*.mht) ไปก่อนครับ ตรงนี้คงเป็น bug ใน IE6 ครับ

ถ้าอยาก save แบบ Web Complete หรือ Page เดียวจริงๆ ให้ download โปรแกรมชื่อ MyIE2 มาใช้ครับ save ได้ทุกแบบ (และแถม feature อื่นๆ อีกเพียบ)

http://www.myie2.com/

โปรแกรมนี้แจกฟรีครับ และดีมากๆ ผมเคยซื้อ Net Captor มาใช้ ยังยอมทิ้งมาใช้ของฟรีเลยครับ ดีมากๆ จริงๆ ขอบอก
ล็อคหัวข้อ