มองในแง่ดี หุ้นคงตก 2.93% ได้ไม่กี่วัน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

มองในแง่ดี หุ้นคงตก 2.93% ได้ไม่กี่วัน

โพสต์ที่ 1

เพราะถ้ายังตกแบบนี้เพียงแค่

16 วันดัชนีจะเหลือแค่ 500 จุด
24 วันดัชนีจะเหลือแค่ 400 จุด
และ 33 วันดัชนีจะเท่ากับ 300 จุด

ถ้าลำพังเพียงแค่เศรษกิจสหรัฐถดถอย
ผมมองว่าคงยากที่ดัชนีจะลงไปมากๆอย่างนั้นครับ

เวลาหุ้นตกหลายคน(แน่นอนรวมถึงผมด้วย :lol: ) จะหดหู่ กินข้าวไม่อร่อย หน้าตาหมองคล้ำ เนือยๆเพลียๆ ไม่อยากพูดคุยกับไคร

แต่นี่เป็นชีวิตจริงของนักลงทุน vi ที่มักถือหุ้นระยะยาว การถือหุ้นตลอดเวลา ต้องผ่านทั้งช่วงที่ดีเวลาหุ้นขึ้น และช่วงที่ต้องทำใจเวลาหุ้นลง นี่เองเป็นสิ่งที่ทำให้ยาก  เป็นสิ่งที่ฝืนธรรมชาติของคน ไม่อย่างนั้นทำไมคนที่เข้าเวป tvi สม่ำเสมอมีแค่ระดับร้อยคน ทั้งที่เคยมีคนเข้ามาสมัครเป็นสมาชิกเวปมากกว่าหมื่นยูสเซอร์ !

นักลงทุนระดับตำนาน เคยพูดไว้ทำนองว่า ถ้าคุณไม่มีความสามารถในการรู้ว่าพายุจะมาในตอนไหน สิ่งที่ดีที่สุดคือจงสร้างเรือที่ดีแข็งแรงที่สุด เพื่อที่ว่าพายุมาเรือจะได้ไม่ล่ม นักลงทุนก็คงเช่นกัน ถ้าเราเลือกหุ้นที่ดี แม้ตลาดหุ้นจะเป็นขาลง เราก็คงไม่ถึงกับขาดทุนหนัก และรอคอยเวลาที่ตลาดจะดีได้ และที่ดีที่สุดเลือกบริษัทที่ดีมากๆ ที่แม้แต่ตลาดจะลง หุ้นนั้นก็ยังให้กำไรได้..

ส่วนตัวผมเชื่อว่า คนที่รับมือและจัดการพอร์ตการลงทุน ตอนที่ตลาดลงหนักๆได้ดีพอๆกับตลาดขาขึ้น คนๆนั้นมีแนวโน้มที่จะเป็น vi ที่ประสบความสำเร็จมากๆครับ....( ซึ่งแน่นอนผมก็ยังทำไม่ได้ครับ :lol:
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
MrRobot
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณครับ เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง
ตั้งเเต่ ปีใหม่มา พอดต์กะผม ลดไป13% เเล้วครับ เเต่ยังไม่ได้ทำอะไรเลย มีเเต่ไปซื้อ LTF  :lol:
VI Robot The Great
ภาพประจำตัวสมาชิก
SunShine@Night

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับสำหรับข้อความดีๆ

เป็นกำลังใจให้ทุกๆ คนครับ สู้ๆ :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
Jeng

โพสต์ที่ 4

โค้ด: เลือกทั้งหมด

เวลาหุ้นตกหลายคน(แน่นอนรวมถึงผมด้วย  ) จะหดหู่ กินข้าวไม่อร่อย หน้าตาหมองคล้ำ เนือยๆเพลียๆ ไม่อยากพูดคุยกับไคร 
ไม่น่าเชื่อครับ ผมผ่านจุดนี้แล้ว หุ้นขึ้น หุ้นลงไม่รู้สึกเหมือนแต่ก่อน ดูเหมือนไม่รู้สึกอะไรเลย ( เข้าข้างตัวเอง ) แต่ ทำอะไรได้ปกติครับ
icque

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำดีๆ  :D
anakinnet

โพสต์ที่ 6

นึกว่าคลิ๊กเข้ามาแล้วจะเจอคำว่า.. ตกแบบนี้ไม่กี่วันก็เหลือ 0 ฮ่าๆๆ
In the long run, We are all dead.
Juninho
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณครับ พี่ลูกอีสาน
เราต้องฝ่าพายุด้วยหุ้นที่ดีที่สุด
และทำใจกับมันให้ได้
miracle

โพสต์ที่ 8

รอบแรกของปีนี้ครับ
รอบสองกำลังตามมา
กว่าจะได้ดูอีกก็กลางปีได้ครับ
หรือไม่ก็ปลายปีเลย
:)
:)
bankniti

โพสต์ที่ 9

เห็นอย่างนี้แล้วคล้ายกับบรรยากาศเมื่อต้นปีที่แล้วเลย

เปิดปีใหม่หุ้นก็ลงเรื่อยๆ แล้วก็วิ่งอยู่แถว 600 กว่าๆ ตั้งนาน สุดท้ายค่อยๆ ไต่ขึ้นไป 700 จน 800 จุด ตอนนั้นยังเสียใจอยู่เลยที่ไม่ยอมซื้อตอน 600 กว่าจุด มัวแต่ต่อราคาให้ลงมาที่ 580 จุดแล้วก็แทบไม่ได้ซื้ออะไรเท่าไหร่เลย มาปีนี้ไม่รู้ว่าจะเหมือนกับปีที่แล้วหรือเปล่า เดี๋ยวกลางปีก็วิ่งไป 800 จุด 900 จุด แล้วทะลุ 1,000 ไปเลย :B
hot

โพสต์ที่ 10

ถ้าเราเลือกหุ้นที่ดี แม้ตลาดหุ้นจะเป็นขาลง เราก็คงไม่ถึงกับขาดทุนหนัก และรอคอยเวลาที่ตลาดจะดีได้ และที่ดีที่สุดเลือกบริษัทที่ดีมากๆ ที่แม้แต่ตลาดจะลง หุ้นนั้นก็ยังให้กำไรได้..
แต่ราคาทองวันนี้ลงหนักจังแฮะ

อืม
KB

โพสต์ที่ 11

แต่ก่อนก็รู้สึกไม่ดีนะตอหุ้นลงเยอะๆ แต่เดี๋ยวนี้เฉยๆ แล้ว ถ้ามีเงินสดก็จะรู้สึกดีด้วย ได้ซื้อเพิ่มราคาถูกๆ
Luty97

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณครับพี่ลูกอีสาน

ชอบครับ ตอนนี้ผมก็เลือกเรือที่คิดว่าดีที่สุด หลักๆ 2 ลำ (เกือบเอาชีวิตเป็นเดิมพันเลย :lol: )  

ขอให้พายุอย่ารุนแรงนักนะ และขอให้เพื่อนๆ อยู่รอดปลอดภัยครับ

VI จงเจริญ  :cheers:
หลักของความสมดุล
BHT

โพสต์ที่ 13

ฝ่าพายุนี่ ต้องร่วมแรงร่วมใจกับพาย ด้วยใจนักสู้ผู้ยิ่งใหญ่ด้วยป่าวครับ

เห็นด้วยอย่างยิ่งกับพี่ลูกอิสานครับ ผมก็หล่นๆไปนิดหน่อย แต่เป็นเพราะเป็นหุ้นที่ไม่ค่อยมีวอลุ่มเลยไม่ค่อยลง ถ้าเป็นตัวใหญ่ๆ ก็เละเทะไปแล้ว
nanchan

โพสต์ที่ 14

เล่นหุ้นมาตั้งนาน ความรู้สึกเดิมๆที่ยังอยู่คือ

เล่นหุ้นยากจริงหว่ะ
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
b4solid

โพสต์ที่ 15

อ้อ ที่แท้ลงเรือลำเดียวกัน มันเป็นยังนี้นี่เอง

อ่านของคุณลูกอิสาน อุ่นใจยังไงไม่รู้
picatos

โพสต์ที่ 16

Luty97 เขียน:ขอบคุณครับพี่ลูกอีสาน

ชอบครับ ตอนนี้ผมก็เลือกเรือที่คิดว่าดีที่สุด หลักๆ 2 ลำ (เกือบเอาชีวิตเป็นเดิมพันเลย :lol: )  

ขอให้พายุอย่ารุนแรงนักนะ และขอให้เพื่อนๆ อยู่รอดปลอดภัยครับ

VI จงเจริญ  :cheers:
ผมเอาชีวิตเป็นเดิมพันด้วย... ใช้ท่าไม้ตายไปหมดแล้วด้วย  :evil:
artvr4

โพสต์ที่ 17

ผมว่าวันนี้ ยัง จิ้บๆ ครับ

จำได้ตอนช่วงหวัดนก นี่ ตกมันกว่านี้เยอะ

จะว่าไปแม้ว่าผม จะเริ่ม ลงทุนในหุ้น ช่วงนั้น  มั้ง เลยทำให้ เฉยๆกับการที่หุ้นตก แบบ วันนี้ น่ะ  เหมือน มีความรู้สึกว่า มันก็แค่หุ้นตก   แต่ หุ้น ในพอร์ท นี่กลับตกน้อย กว่าตลาดเยอะเลย  

ไม่ชอบหุ้น ขึ้นหวือหวา มากกว่า เพราะจะตัดสินใจไม่ถูกว่าขายดี หรือไม่ขาย ดี   แต่ว่าตอนนี้เจ็บใจว่าไม่มีเงินซื้อเพิ่ม
หุ้นนี่ เรียนรู้ได้ทั้งชีวิต จริงๆ
spider_nevi

โพสต์ที่ 18

ผมว่านี่คือเสน่ห์ของ VI หุ้นลงก็ไม่กลัวเพราะเรามั่นใจในพื้นฐาน ดีซะอีกเพราะเป็นจังหวะเก็บของถูกครับ
tummeng

โพสต์ที่ 19

พรุ่งนี้อาจมีอีกดอก

:vm:  :pray:

รูปภาพ
woody

โพสต์ที่ 20

b4solid เขียน:อ้อ ที่แท้ลงเรือลำเดียวกัน มันเป็นยังนี้นี่เอง

อ่านของคุณลูกอิสาน อุ่นใจยังไงไม่รู้
คุณ b4solid เคยอยู่กรุ๊ป ข.4 หรือครับ?
Impossible is Nothing
trainn

โพสต์ที่ 21

สถานการณ์ระดับโลก นี่น่ากลัวของจริงครับ  เพราะฟองสบู่ และความมั่งคั่ง ใช้จ่ายเกินตัวของ อเมริกา จะลดลงมหาศาล

ซึ่ง demand ที่หายไประดับนี้ ... คนที่เป็น supply ย่อมตกที่นั่งลำบากเป็นธรรมดา

ดังนั้น แนะนำลงทุนในธุรกิจที่มั่นใจครับ ว่าไม่ได้รับผลกระทบทางตรงจากเรื่องนี้ /หรือ ซื้อที่ได้ผลกระทบ แต่มี mos มากพอ

(แต่ถ้าหุ้นราคาลงเอาๆ แบบนี้ น่าจะดีใจกับแนว VI ครับ แต่คงเซ็งเมือนกันเล็กน้อย เพราะหุ้นยังมีจำนวนไม่น้อยใน port แต่ถ้ามันจะลดราคาให้อีกครึ่งหนึ่ง ก็ยังจะซื้อเพิ่ม  )

ไม่ขายของเก่า ... รอซื้อของใหม่ครับ
ความล้มเหลว ให้การเรียนรู้ได้มากกว่า

ความสำเร็จ ...
terati20

โพสต์ที่ 22

เตรียมตัวเล็งไว้บ้างเเล้วคับ

เเต่กระสุนก็ร่อยหลอ

ศึกนี้ใหญ่หลวงนัก เเต่ข้าก็บ่ถอย

++++++++++++++
            ชาว สียามา
สิ่งทั้งหลายเกิดขึ้นในเบื้องต้น ตั้งอยู่ เเละดับไปในที่สุด
sunrise

โพสต์ที่ 23

ขอบคุณครับ

ผมก็ลำบากใจเหมือนกัน
เพราะตอนนี้พึ่งพิงปอดอย่างเดียว
เห็นตลาดลงแล้วก็น่ากลัวจริงๆ

ใช่ครับพี่ ตลาดมันคงไม่ลง 2.93 % ตลอดไปแน่นอน
เพราะวันนี้อาจจะลงมากกว่า  :lol:  <- หัวเราะทั้งน้ำตา

แต่คงหาเรือดีๆมาขับ เผื่อได้ปูอลาสก้ามาตอนคลื่นลมแรง  :wink:
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
ปรัชญา

โพสต์ที่ 24

ซื้อจนเงินสดจะหมดแล้ว

ต้องขอโอดีแบ๊งค์มาซื้อเพิ่มไหมครับคุณลูกอิสาน
hot

โพสต์ที่ 25

เงินบาทแข็งจังคับ

ราคาทองโลกเริ่มอ่อนค่าลง

แต่ความมั่นใจรายย่อยยังเต็มร้อย

ฮิ
hot

โพสต์ที่ 26

http://video.sodazaa.com/vdoclip.php?qID=2384
ทางแก้สำหรับตลาดแบบนี้
chatchai

โพสต์ที่ 27

นอกจากการตกอย่างรุนแรงแล้ว

ระยะเวลาที่ยาวนาน  ที่ตลาดซบเซา  ก็เป็นอีกสิ่งหนึ่งที่นักเลงหุ้นกลัวเกรง
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
pavilion

โพสต์ที่ 28

สู้ต่อไปครับ ช่วงนี้เป็นบททดสอบจิตใจของนักลงทุน ว่าเรามีความเข้มแข็งมากเพียงใด

แต่.....ร่วงมากๆ ก็ชักหวั่นๆ เหมือนกันนะ   สงสัยใจยังไม่แข็งพอ   8)
007-s

โพสต์ที่ 29

มองในแง่ร้าย.....มันเพิ่งตกรอบใหม่มาได้แค่...2.93%

:lovl:
SEHJU

ครับ

โพสต์ที่ 30

ตั้งแต่ต้นปีมาก็พอร์ตแดงมาตลอดเลยครับ
แต่ก็ลงไม่มากเพราะถือหุ้นที่สภาพคล่องต่ำ
ตลาดจะลงตลาดจะขึ้นก็ไม่เห็นมันจะขึ้นลงตาม..
ที่ยังอยู่ได้ก็เพราะยึดกฎวีไอนี่แหละ....
โพสต์โพสต์