ชาว VI ซื้อ Warrant กันบ้างไหมครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
piyaphonp
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ชาว VI ซื้อ Warrant กันบ้างไหมครับ

โพสต์ที่ 1

แล้วมีความเห็นอย่างไรกับ บริษัท ที่ชอบออก Warrant

ฟังคุณสุนันท์  ทาง  96.5  เห็นเขามอง  บริษัทที่ชอบออก Warrant ไปในทางที่ไม่ดี    

จริงๆ แล้ว ไม่ดี  ทั้งหมดเลย  หรือเปล่า  หรือ มีดีๆปนอยู่ด้วย

ปกติผมซื้อหุ้นแบบลงทุนระยะกลางถึงยาว  

ตอนนี้กำลังศึกษาเรื่อง Warrant อยู่  

สมมุติว่าผมอยากลงทุน CCET ซึ่งตอนนี้ผมก็ซื้อไว้บ้างแล้ว  

เลยอยากทราบว่า ถ้าผมจะซื้อ Warrant ของ CCET เพื่อหวังแปลงเป็นตัวแม่นี่จะคุ้มไหมครับ    

เท่าที่ผมสังเกตุปกติราคาหุ้นมันจะมีราคาไม่ค่อนเขย่งกันใช่ไหม  

คือราคามันจะรับข่าวหรือสะท้อนความเป็นจริงหมดแล้วใช่ไหม  

เช่น ไม่มีทางที่เราจะซื้อ  Warrant  แล้วไปแปลงเป็นตัวแม่  จะได้ราคาถูกกว่าซื้อตัวแม่จริงๆ  ใช่ไหม  

ถ้าใช่ผมก็ไม่ควรไปนั่งปวดหัวอะไรใช่เปล่า อยากลงทุนก็ซื้อตัวแม่ไปเลย    

Warrant เขามีไว้สำหรับเล่นเก็งกำไรเท่านั้นใช่เปล่า    

แล้วอย่างนี้ บริษัทที่เขาออก Warrant นี่วัตถุประสงค์จริงๆคือต้องการอะไร  

ถ้าคนไม่ใช่สิทธิไปแปลงเป็นตัวแม่กันมาก  เขาก็ไม่ได้เพิ่มทุนใช่ไหม    

หากผมเข้าใจอะไรผิดไปก็ช่วยแนะนำด้วยนะครับมือใหม่ Warrant จริงๆ  ถ้าไม่เหมาะกับผมก็จะได้ไม่ไปยุ่งกับมัน

:roll:  :roll:  :roll:  :roll:  :roll:  :roll:  :roll:  :roll:
sunrise
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 2

ถ้าอยากได้ตัวแม่แต่ว่าถ้าซื้อตัวลูก บวกค่าแปลงแล้วถูกกว่าซื้อตัวแม่ตรงๆ
และ มีโอกาส ได้รับปันผลทัน

ตั้งใจลงทุนในระยะยาวจริงๆ ผมว่าก็คุ้มครับ

ยกตัวอย่าง lvt-w รวมค่าแปลงถูกว่าซื้อตัวแม่อยู่ ผมตั้งใจแปลงเป็นตัวแม่ ก็ซื้อ lvt-w ครับ เพราะว่า gearing ratio ก็สูงกว่าถ้าลูกวิ่ง ถ้าไม่วิ่งผมก็กลับไปแปลงเป็นตัวแม่ตามความตั้งใจเดิม
กลายเป็นผมโอกาสกำไรได้ถึงสองแบบ เพราะมีทางเลือกให้มากกว่าเดิม

ดังนั้นโดยปกติแล้ว ตัวลูกต้องมี premium เพราะมีทางเลือกมากกว่า แต่ถ้าไม่มี แล้ว investment horizon เราถึง ผมว่าเป็น arbitrage ที่ดีทางหนึ่ง
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
akekarat

โพสต์ที่ 3

เพราะว่าเกือบทั้งหมด พวกบริษัทที่ออก Warrant จะออกมาเพื่อเป็นเครื่องมือในการหาเงินของเจ้ามือน่ะสิครับ ทำให้มุมมองของ Warrant มักจะอยู่ในแง่ลบ แต่จะว่าไป ก็ยังมีบางบริษัท ที่ออก warrant มาในแบบที่สมควร และสามารถลงทุนใน Warrant ได้อยู่

ดังนั้น จึงไม่เกี่ยวเลยที่จะบอกว่า VI จะไม่ลงทุนใน Warrant
ภาพประจำตัวสมาชิก
leaderinshadow

โพสต์ที่ 4

บางทีก็ไม่ได้ตั้งใจซื้อหรอกครับ

แต่พอถือยาวๆ บางทีก็ได้ Warrant มาฟรี  :roll:
miracle
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

ไม่ได้ซื้อ
แต่แถมมาให้เองอ่ะ
:)
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

ไม่เคยซื้อ แต่ก็เคยได้แจกมาเหมือนกันครับ
โดยส่วนตัวผมไม่ชอบวอร์ฯ เพราะมีความรู้สึกว่าเป็นเครื่องมือสำหรับการเก็งกำไร
มากกว่าการเพิ่มมูลค่าให้กับมูลค่าหุ้นที่อยู่ในมือผู้ถือหุ้นทั้งบริษัท
นอกจากนี้ผมยังเตลิดคิดไปถึงบอร์ดกรรมการบริษัทด้วยซ้ำครับ
ว่าเขาคงมีเวลาว่างนอกจากการเพิ่มมูลค่าหุ้นของบริษัทมากเกิดไปกระมัง..?
กล่าวโดยสรุป ผมอคติกับทุกบริษัทที่แจกวอร์ฯ ไม่ว่าผลตอบแทนจะน่าสนใจอย่างไรก็ตามครับ :?
Reminiscence of 3 Dogs

โพสต์ที่ 7

ผมกลับต้องมาคอยอ่านบ่อยๆนะครับ
ว่าหุ้นมี W ตัวไหนกำลังจะโตกระโดด หรือฟื้นตัวบ้าง
bid please!!
frontosa

โพสต์ที่ 8

เห็นซื้อ warrant กันตั้งหลายคนหนิครับ

ถ้าระยะเวลาในการแปลงยังเหลืออีกเยอะ แล้วดูแล้วยังถูกกว่ามูลค่าที่แท้จริงก็โอเลย แต่ส่วนใหญ่มันมี premium เยอะ

ยังไงมันก็เสี่ยงกว่าหุ้นมากๆ อยู่แล้วแต่ถ้าอ่านเกมขาดก็กำไรสุดๆไปเลยครับ

ส่วนตัวผมเองยังไม่เคยซื้อครับ เพราะหุ้นที่สนอยู่ไม่ค่อยมีวอร์

ล่าสุดที่เห็นกำไรกันมากๆก็ SVI-W ไงครับ
anakinnet

โพสต์ที่ 9

วิเคราะห์ตัวแม่ให้ผ่านก่อนครับ แล้วค่อยมาดูลูกว่าคุ้มป่าว
In the long run, We are all dead.
MindTrick

โพสต์ที่ 10

sunrise เขียน:ถ้าอยากได้ตัวแม่แต่ว่าถ้าซื้อตัวลูก บวกค่าแปลงแล้วถูกกว่าซื้อตัวแม่ตรงๆ
และ มีโอกาส ได้รับปันผลทัน

ตั้งใจลงทุนในระยะยาวจริงๆ ผมว่าก็คุ้มครับ

ยกตัวอย่าง lvt-w รวมค่าแปลงถูกว่าซื้อตัวแม่อยู่ ผมตั้งใจแปลงเป็นตัวแม่ ก็ซื้อ lvt-w ครับ เพราะว่า gearing ratio ก็สูงกว่าถ้าลูกวิ่ง ถ้าไม่วิ่งผมก็กลับไปแปลงเป็นตัวแม่ตามความตั้งใจเดิม
กลายเป็นผมโอกาสกำไรได้ถึงสองแบบ เพราะมีทางเลือกให้มากกว่าเดิม

ดังนั้นโดยปกติแล้ว ตัวลูกต้องมี premium เพราะมีทางเลือกมากกว่า แต่ถ้าไม่มี แล้ว investment horizon เราถึง ผมว่าเป็น arbitrage ที่ดีทางหนึ่ง
investment horizon ที่พี่ซันจะสื่อ มันแปลว่าอะไรหรอคับ :oops:
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
kangkrub

โพสต์ที่ 11

( ผมไม่รู้ว่าเป็น VI รึยังนะครับ.. แต่พยายามตามรอยอยู่ครับ  :) )

โดยส่วนตัวเคยซื้อ Warrant และแปลงเป็นตัวแม่มาหลายตัวแล้วครับ
- (บังเอิญ) มือซนไปซื้อ QH-W3 ในวันสุดท้ายก่อน SP 0.03 บาท แต่โชคดีที่ราคานั้นคุ้มค่าในการแปลง
- PRANDA-W
- S&P-W
- KK-W2/KK-W3 แต่รอนานมากกว่าจะได้ราคาที่พอใจ

ส่วนใหญ่เหตุผลที่ซื้อ Warrant เพราะเป็นหุ้นแม่ที่สนใจอยากได้อยู่แล้ว อีกทั้ง Warrant รวมค่าแปลงแล้วยังถูกกว่าซื้อแม่โดยตรง แต่ก็มีข้อเสียหลักๆ คือ ยุ่งยากในการแปลง โดยเฉพาะการแปลง Warrant ที่ยังไม่หมดอายุ ขนาด "มาร์" ของผมยังไม่รู้เลยว่าต้องทำอย่างไรบ้าง บางครั้งผมต้องติดต่อกับบริษัทเองโดยตรง บางทีทำให้รู้สึกหงุดหงิดครับ

มีนักลงทุนท่านนึงให้แนวคิดเกี่ยวกับ Warrant ที่น่าสนใจว่า "Warrant เหมือน 'เงินประกัน' สำหรับประกันว่าเราจะสามารถซื้อหุ้นที่เราอยากได้ ในราคาที่กำหนด เมื่อถึงเวลาที่กำหนด"
- ถ้าถึงเวลานั้น หุ้นแม่ ราคาสูงมาก เราสามารถแปลง Warrant เป็นหุ้นแม่ได้
- แต่ถ้าถึงเวลานั้น หุ้นแม่ ต่ำลงมาจนไม่คุ้มแปลง ก็หมายความว่าเราก็ยังสามารถซื้อตัวแม่โดยตรงได้อยู่ดี
ผมกำลังเรียนรู้วิธีหาปลา แล้ววันหนึ่ง..ผมจะแบ่งปันวิธีหาปลาให้ผุ้อื่น
โพสต์โพสต์