ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

โพสต์ที่ 571

Surfing เขียน:
พี่ลูกอีสานช่วยสอนวิธีดูหน่อยได้ไหมครับ ลองเข้าไปดูแล้วแต่คำนวนไม่เป็นครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 572

spooner เขียน:พี่ลูกอีสานมีความเห็นยังไงกับ UMS ตอนนี้บ้างครับ ขอบคุณครับ
ช็อคเล็กๆเหมือนกันครับ :cry:
ไม่คิดว่าจะเป็นอย่างนี้ เลยได้ความรู้ใหม่ๆวิธีบันทึกบัญชีต้นทุนสินค้าที่เราก็เคยรู้มาแล้ว แต่ไม่คิดว่าจะมาเกิดกับสินค้าถ่านหินที่ผู้บริหารเคยยืนยันว่าไม่มีการด้อยค่าครับ

จากกรณีนี้ผมลองคิดดู ที่ ums ทำกำไรได้ดีมากที่ผ่านมา เหตุผลนึงอาจเป็นเพราะถ่านหินอยู่ในช่วงขาขึ้นมาตลอด ดังนั้นการขายก็ง่ายเพราะมีสินค้าคงเหลือที่มีต้นทุนต่ำ ดังนั้นหากเป็นช่วงขาลง คงต้องรอดูมาร์จินจะลดลงตามข้อสมมุติฐานหรือเปล่าครับ(ที่จริงไม่ควรลดลงเพราะตั้งด้อยค่าขาดทุนไปแล้ว)

ประเด็นเรื่องการแข่งขันในธุรกิจนี้ ตอนนี้คู่แข่งหลัก age ก็ได้เงินทุนจากการขาย ipo ไปแล้ว นอกจากนั้นยังมี sgp ที่มีศักยภาพเป็นคู่แข่งที่น่ากลัวเพราะมีทุกอย่างทั้งเงินทุน ท่าเรือและลูกค้าเดิมที่ใช้ lpg  และยังมี tcc ที่ไม่แน่ใจว่าจะไปรอดหรือเปล่า จากเหตุผลการแข่งขันในธุรกิจที่ไม่ค่อยจะมี barrier of entry ทำให้ ums ต้องลงทุนสร้างป้อมคูเมืองขึ้นมาเพื่อป้องกันคู่แข่ง จะเห็นได้ว่า ums ไม่ใช่ธุรกิจเทรดดิ้งที่ใช้แค่เงินทุนหมุนเวียนอีกต่อไป คือต้องลงทุนในสินทรัพย์ถาวรเพื่อสร้างปราการป้องกันคู่แข่ง ที่ลงทุนไปแล้วคือท่าเรือ ที่ดิน เรือโป๊ะ และยังต้องลงทุนเพิ่มเติมอีก ไม่รวมเรือเดินสมุทร และเหมืองถ่านหิน ซึ่งนี่อาจเป็นเหตุผลที่ทำไม D/E เพิ่มเป็น 2 เท่าอย่างรวดเร็วและจ่ายปันผลนิดเดียวครับ

ส่วนข้อสงสัยเรื่องที่ผู้บริหารขายหุ้น ลองฟังคำอธิบายจากผู้บริหารท่านนั้นดีกว่าครับ ว่ามีเหตุมีผลหรือเปล่า อย่างน้อยก็ฟังฟามสองด้าน แม้ว่าหลายท่าน(รวมถึงผม)จะตัดสินในใจไปแล้ว :evil:
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 573

[quote="ed_dy"]คุณลูกอีสานคะ
trangteam
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 574

เคยเห็นพี่ลูกอีสานพูดถึงหม้อแปลงไฟฟ้า trt แต่หม้อแปลงอีกตัวไม่มีดวามหน้าสนใจเลยหรือครับช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ
LOVER
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 575

[quote="hongvalue"]ขอถามอีกข้อนะครับ

พี่โจมีความเห็นอย่างไรเกี่ยวกับเรื่องการ money management ครับ
เช่น
ภาพประจำตัวสมาชิก
Alastor
Verified User

โพสต์ที่ 576

ถ้าเราไปดูตัวเลขปี 2550 scb มีเงินลงทุนใน scnyl วิธีส่วนได้เสีย 1229 ล้าน พอปี 2551 เพิ่มเป็น 1764 ล้านเพิ่มขึ้นมา 535 ล้าน ถ้ารายการส่วนผู้ถือหุ้นอื่นๆไม่เปลี่ยนแปลง แสดงว่าตัวเลข 535 เป็นส่วนแบ่งกำไรปี51ของ scb ล้วนๆ แต่เนื่องจาก scb ถือหุ้น scnyl แค่ 47.3% ดังนั้นถ้าจะหากำไรทั้งบริษัทก็เทียบบรรยัดไตรยางค์อย่างนี้ (100*535)/47.3= 1131 ล้าน ตัวเลขนี้คือกำไรทั้งปีของ scnyl ที่เราคำนวณได้จากงบแม่ครับ
ถ้าสัดส่วนเปลี่ยน งบของ SCB น่าจะบอกไว้นะครับ ปกติจะมีบอกว่าลงทุนอยู่กี่ %

วิธีดูงบลูก/ร่วม จากแม่นี่ผมว่าช่วงหลังๆผมเห็นเค้าประกาศลูกก่อนค่อยประกาศแม่ เช่น PB/PR ของปี 2008 ที่ผ่านมา ไม่ก่อนประกาศพร้อมๆกันเลย วิธีนี้ไม่น่าจะใช้ได้แล้วนะครับ (ชาวบ้านก็เหมือนจะรออ่านกันอยู่แล้วซะด้วย :lol:)
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 577

trangteam เขียน:เคยเห็นพี่ลูกอีสานพูดถึงหม้อแปลงไฟฟ้า trt แต่หม้อแปลงอีกตัวไม่มีดวามหน้าสนใจเลยหรือครับช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ
คงหมายถึง akr ใช่ใหมครับ
ที่จริงตัวนี้หลายคนดูงบ อาจจะเข้าใจผิดว่าทำไมขาดทุน ทั้งที่คู่แข่งอย่าง trt กำไรดีมาก สาเหตุที่ขาดทุนเพราะผลประกอบการของบริษัทลูกฉุดให้ขาดทุนครับ ถ้าจำไม่ผิดงบเดี่ยวแม่กำไร 140 ล้าน ส่วนลูกขาดทุนถึง 190 ล้าน นี่เป็นเหตุผลนึงว่าขาดทุนแต่ยังจ่ายเงินปันผลได้ถึง 10% เพราะเวลาจ่ายปันผลเค้าดูงบเดี่ยวครับ

ปีนี้ธุรกิจหม้อแปลงก็คงไปได้เรื่อยๆ เห็นผู้บริหารให้ข่าวรายได้จะเพิ่ม 1 เท่าตัว และส่วนหม้อแปลงมีงานพอสมควรเพราะวัตถุดิบราคาลดลง ทำให้การไฟฟ้าออกงานประมูลมากขึ้น กำไรก็คงไม่หวือหวาอะไร แต่จุดเปลี่ยนจะอยู่ที่ธุรกิจโซล่าเซลล์ของบริษัทลูก ว่าจะสามารถสร้างกำไรหรืออย่างน้อย breakeven point ได้หรือเปล่า อย่างไรก็ตามผู้บริหารเชื่อว่าปีนี้บริษัทลูกจะกลับมาทำกำไรได้เพราะยอดขายจะเพิ่มจาก 400 ล้านเป็น 2000 ล้านทำให้เกิด economy of scale ถ้าทำได้จริงนั่นหมายความว่าผลประกอบการจะดี 2 เด้ง คือไม่ต้องรับรู้ผลขาดทุนและยังบวกกำไรจากลูกเพิ่มอีก  แต่นี่เป็นสมมุติฐานของผู้บริหาร ซึ่งเราก็มีบทเรียนหลายครั้งแล้วว่า มักพูดแต่แง่ดีเสมอๆ ต้องรอให้ผลงานพิสูจน์ครับ

คู่แข่งหลักของเอกรัฐคือถิรไทย แต่ก่อนเข้าใจว่าเอกรัฐเป็นเบอร์หนึ่ง แต่ปีล่าสุดยอดขายถิรไทยสูงกว่า อัตรากำไรก็ดีกว่า ปีนี้ผู้บริหารก็ยังให้ข่าวว่าจะโตเพิ่มอีก แต่ trt มีจุดอ่อนที่งบการเงินด้อยกว่างบเดี่ยวของ akr มากครับ :)
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 578

ลูกอิสาน เขียน:
พี่ลูกอีสานช่วยสอนวิธีดูหน่อยได้ไหมครับ ลองเข้าไปดูแล้วแต่คำนวนไม่เป็นครับ
atsu

โพสต์ที่ 579

Alastor เขียน: ถ้าสัดส่วนเปลี่ยน งบของ SCB น่าจะบอกไว้นะครับ ปกติจะมีบอกว่าลงทุนอยู่กี่ %

วิธีดูงบลูก/ร่วม จากแม่นี่ผมว่าช่วงหลังๆผมเห็นเค้าประกาศลูกก่อนค่อยประกาศแม่ เช่น PB/PR ของปี 2008 ที่ผ่านมา ไม่ก่อนประกาศพร้อมๆกันเลย วิธีนี้ไม่น่าจะใช้ได้แล้วนะครับ (ชาวบ้านก็เหมือนจะรออ่านกันอยู่แล้วซะด้วย :lol:)
จริงครับปกติ it กับ svoa ก็จะรอประกาศพร้อมกัน แต่ปีนี้ it ก็ประกาศก่อน
แต่มีข้อยกเว้นอยู่กลุ่มนึง อย่าลืมนะครับว่ากลุ่มแบงค์ยังไงก็ต้องออกงบยังไม่ได้ตรวจสอบก่อน
ccc111

โพสต์ที่ 580

อยากขอให้คุณลูกอีสานช่วยให้ความเห็นเกี่ยวกับสถานะทางการเงินของ TASCO กับ KCE สักหน่อยครับ
ทั้งสองบริษัทนี้น่าจะเป็นที่หนึ่งในอุตสาหกรรมของตัวเอง ที่กำลังเผชิญกับปัญหาจากวิกฤตคราวนี้อย่างมาก
ผมรู้สึกว่าสถานะทางการเงินทั้งสองบริษัทนี้กำลังย่ำแย่มาก บริษัทจะไปรอดหรือเปล่า อาจต้องเพิ่มทุนหรือเปล่าครับ

และมีปัจจัยอะไรที่จะเป็นตัวชี้สำคัญ ที่จะบอกว่าบริษัทอาจต้องเพิ่มทุน

ขอบคุณครับ

ปล. ผมไม่มีหุ้นทั้งสองตัวนะครับ แต่เคยเจ็บตัวจาก TASCO :lol:
แต่ผมคิดว่าเป็นกรณีที่น่าติดตาม
ccc111

โพสต์ที่ 581

ลูกอิสาน เขียน: คงหมายถึง akr ใช่ใหมครับ
ที่จริงตัวนี้หลายคนดูงบ อาจจะเข้าใจผิดว่าทำไมขาดทุน ทั้งที่คู่แข่งอย่าง trt กำไรดีมาก สาเหตุที่ขาดทุนเพราะผลประกอบการของบริษัทลูกฉุดให้ขาดทุนครับ ถ้าจำไม่ผิดงบเดี่ยวแม่กำไร 140 ล้าน ส่วนลูกขาดทุนถึง 190 ล้าน นี่เป็นเหตุผลนึงว่าขาดทุนแต่ยังจ่ายเงินปันผลได้ถึง 10% เพราะเวลาจ่ายปันผลเค้าดูงบเดี่ยวครับ

ปีนี้ธุรกิจหม้อแปลงก็คงไปได้เรื่อยๆ เห็นผู้บริหารให้ข่าวรายได้จะเพิ่ม 1 เท่าตัว และส่วนหม้อแปลงมีงานพอสมควรเพราะวัตถุดิบราคาลดลง ทำให้การไฟฟ้าออกงานประมูลมากขึ้น กำไรก็คงไม่หวือหวาอะไร แต่จุดเปลี่ยนจะอยู่ที่ธุรกิจโซล่าเซลล์ของบริษัทลูก ว่าจะสามารถสร้างกำไรหรืออย่างน้อย breakeven point ได้หรือเปล่า อย่างไรก็ตามผู้บริหารเชื่อว่าปีนี้บริษัทลูกจะกลับมาทำกำไรได้เพราะยอดขายจะเพิ่มจาก 400 ล้านเป็น 2000 ล้านทำให้เกิด economy of scale ถ้าทำได้จริงนั่นหมายความว่าผลประกอบการจะดี 2 เด้ง คือไม่ต้องรับรู้ผลขาดทุนและยังบวกกำไรจากลูกเพิ่มอีก  แต่นี่เป็นสมมุติฐานของผู้บริหาร ซึ่งเราก็มีบทเรียนหลายครั้งแล้วว่า มักพูดแต่แง่ดีเสมอๆ ต้องรอให้ผลงานพิสูจน์ครับ

คู่แข่งหลักของเอกรัฐคือถิรไทย แต่ก่อนเข้าใจว่าเอกรัฐเป็นเบอร์หนึ่ง แต่ปีล่าสุดยอดขายถิรไทยสูงกว่า อัตรากำไรก็ดีกว่า ปีนี้ผู้บริหารก็ยังให้ข่าวว่าจะโตเพิ่มอีก แต่ trt มีจุดอ่อนที่งบการเงินด้อยกว่างบเดี่ยวของ akr มากครับ :)

ปีที่ผ่านมาถ้าใครเชื่อลมปากของผู้บริหาร AKR ที่ให้ข่าวกับสื่อ
คงได้กินน้ำใบบัวบกแน่ๆ
trangteam

โพสต์ที่ 582

ขอขอบคุณพี่ลูกอีสานจากใจครับ พี่เก่งและใจดีจังครับผมต้องได้กำไรจากหุ้นแบบพี่ให้ได้ ชัยชนะจงเป็นของเราครับ :D
LOVER
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 583

[quote="hongvalue"]ขอถามพี่โจหน่อยครับ
ว่าพี่ได้ติดตามเกี่ยวกับเศรษฐกิจภาพรวมมากน้อยแค่ไหนครับเห็นหลายคนบอกว่าถ้าภาพรวมเศรษฐกิจไม่ดียากที่จะหาหุ้นที่สวนกระแสไปได้สมมุติ พี่โจเล่น svi แต่เศรษฐกิจโลกแย่ โดยเฉพาะตะวันตกซึ้ง น่าจะกระทบยอดขายบริษัท
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 584

[quote="hongvalue"]นานๆทีจะมีช่วงที่ได้ถามพี่โจเยอะๆขอถามต่อเลยนะครับในหน้าที่ 41 ของหนังสือ beating the street มีกฏของ lynch กล่าวไว้ว่าจงอย่าลงทุนในหุ้นตัวไหน จนกว่าคุณจะอธิบายมันมาเป็นภาพวาดได้ผมอ่านประโยคนี้แล้วนึกถึงพี่โจขึ้นมา

พี่โจติดตามหุ้นมายาวนานจนกระทั่งสามารถ อธิบายเป็นภาพวาดได้เลยไหมครับเช่น aaa ตอนปี 47 ราคา peak ที่ 14 เพราะมีข่าวว่า bbb และราคาตกลงไปที่ 8 บาท เพราะเจอข่าวว่า ccc
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 585

atsu เขียน: จริงครับปกติ it กับ svoa ก็จะรอประกาศพร้อมกัน แต่ปีนี้ it ก็ประกาศก่อน
แต่มีข้อยกเว้นอยู่กลุ่มนึง อย่าลืมนะครับว่ากลุ่มแบงค์ยังไงก็ต้องออกงบยังไม่ได้ตรวจสอบก่อน
ผมลองคิดดู งบก่อนตรวจสอบของแบงค์ตัวแม่นั้นต้องมีบริษัทร่วมแค่บริษัทเดียวครับ เราจะได้ตัวเลขถูกต้อง ถ้ามีลูกๆหลายตัวตัวเลขจะรวมกัน เพราะงบก่อนตรวจสอบไม่มีหมายเหตุงบการเงิน ดังนั้นเราดูแยกไม่ได้ว่าเป็นของบริษัทร่วมตัวไหนเท่าไหร่ กรณี scb เค้ามีหลายบริษัทร่วม ดังนั้นดูงบก่อนตรวจสอบก็ไม่รู้ครับ แต่ถึงอย่างไรกรณีนี้เราก็ดูได้อยู่ดี เพราะงบตรวจสอบแล้วออกก่อนงบบริษัทลูกครับ :o
por_jai

โพสต์ที่ 586

:8) เข้ามาเยี่ยม
     โพสในห้องนี้แปลกๆ
     มีกองหน้ากองหลัง
     มีหมีหน้าร้อน หมีหน้าหนาว
     หมีนี่ผมแค่เห็น ก็เผ่นพันลี้แล้ว ไม่ต้องดูหน้าแต่อย่างใด...ฮ่า...
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 587

ccc111 เขียน:อยากขอให้คุณลูกอีสานช่วยให้ความเห็นเกี่ยวกับสถานะทางการเงินของ TASCO กับ KCE สักหน่อยครับทั้งสองบริษัทนี้น่าจะเป็นที่หนึ่งในอุตสาหกรรมของตัวเอง ที่กำลังเผชิญกับปัญหาจากวิกฤตคราวนี้อย่างมากผมรู้สึกว่าสถานะทางการเงินทั้งสองบริษัทนี้กำลังย่ำแย่มาก บริษัทจะไปรอดหรือเปล่า อาจต้องเพิ่มทุนหรือเปล่าครับและมีปัจจัยอะไรที่จะเป็นตัวชี้สำคัญ ที่จะบอกว่าบริษัทอาจต้องเพิ่มทุนขอบคุณครับ
ปล. ผมไม่มีหุ้นทั้งสองตัวนะครับ แต่เคยเจ็บตัวจาก TASCO :lol: แต่ผมคิดว่าเป็นกรณีที่น่าติดตาม
ไปดูงบการเงินแล้วถือว่าอาการหนักฉันเห็นเธอทั้งสองตัว

tasco ที่จริงตัวบริษัทแม่ยังทำกำไรได้ 168 ล้าน หนี้สินต่อทุนแค่ 1 เท่า แต่ปีนี้ถือหุ้นเพิ่มในบริษัทลูกที่มาเลเซีย ทำให้ต้องรวมงบ ทำให้งบรวมขาดทุนเกือบพันล้าน แถม D/E เพิ่มเป็น 2.7 เท่า ตัวธุรกิจลูกก็ไม่รู้อนาคตเป็นอย่างไร

kce อาการน่าจะหนักว่า D/E ปาเข้าไป 3 เท่า แถมขาดสภาพคล่องหนักหนี้สินหมุนเวียนสูงกว่าสินทรัพย์หมุนเวียนเป็นเท่าตัว ขาดทุน 400 ล้านมาจากขาดทุนประกันความเสี่ยงถึง 300 ล้าน (น่าจะเรียกว่าสัญญาเพิ่มความเสี่ยงมากกว่า :x )

D/E สูงยังพอไหวถ้าอนาคตธุรกิจกำลังจะดีมาก อาจจะมีโอกาสฟื้นตัวได้ แต่สองตัวนี้กับภาวะเศรษกิจอย่างนี้ถือว่าน่าเป็นห่วง อาจจะไม่ถึงกับเจ๊ง แต่จะไปเสี่ยงทำไม รอให้มีความชัดเจนก่อนดีกว่า เหมือนที่ผู้รู้พูดว่า ถ้าเรารู้ว่าเราจะตายที่ไหน จะไปที่นั่นทำไม๊ :lol:

ตัวเลขที่เราใช้ดูว่าธุรกิจมีแนวโน้มต้องเพิ่มทุนหรือเปล่าก็คือหนี้สิน/ทุนหรือ D/E นั่นเอง ถ้าเอากันง่ายๆธุรกิจทั่วไปถ้าตัวเลขมากกว่า 1.5 เท่า แบงค์ก็เริ่มจับตาแล้ว ถ้า 2 เท่าแบงค์อาจจะไม่ให้กู้แล้วครับ  แต่อีกประเด็นขึ้นอยู่กับลักษณะของธุรกิจด้วย อย่างธุรกิจการเงินทั้งหลาย แบงค์ เงินทุน ลิซซิ่ง บัตรเครดิต แฟคตอริ่ง ประกัน พวกนี้ D/E จะสูงเป็นปกติ หรือธุรกิจเทรดดิ้งก็อาจจะสูงได้หน่อย แต่จะต่ำกว่าธุรกิจการเงินครับ
แก้ไขล่าสุดโดย ลูกอิสาน เมื่อ อาทิตย์ มี.ค. 01, 2009 10:26 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 588

[quote="por_jai"]:8) เข้ามาเยี่ยม
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 589

trangteam เขียน: ชัยชนะจงเป็นของเราครับ :D
ถ้าคนรุ่นผมต้องบอกว่า พรุ่งนี้จะต้องเป็นวันของเรา ครับ :o

วันข้างหน้าจะเป็นวันของเราแน่ ถ้าเรามีความเพียรและทำวันนี้ให้ดีซะก่อนครับ
เอาบทกวีจากเรื่องท้าวแสนปมมาฝากครับ

ในลักษณ์นี้ว่าน่าประหลาด เป็นเชื้อชาตินักรบกลั่นกล้า
เหตุไฉนย่อท้อรอรา ฤาจะกล้าแต่เพียงวาที
เห็นแก้วแวววับที่จับจิต ไยไม่คิดอาจเอื้อมให้เต็มที่
เมื่อไม่เอื้อมจะได้อย่างไรมี อันมณีฤาจะโลดไปถึงมือ
อันของสูงแม้ปองต้องจิต ถ้าไม่คิดปีนป่ายจะได้หรือ
มิใช่ของตลาดที่อาจซื้อ ฤาแย่งยื้อถือได้โดยไม่ยอม
ไม่คิดสอยมัวคอยดอกไม้ร่วง คงชวดดวงบุปผะชาติสอาดหอม  
ดูแต่ภุมรินเที่ยวบินตอม จึ่งได้ออมอบกลิ่นสุมาลี
ccc111

โพสต์ที่ 590

ลูกอิสาน เขียน:
ไปดูงบการเงินแล้วถือว่าอาการหนักฉันเห็นเธอทั้งสองตัว
:lol:

ขอบคุณมากครับสำหรับความเห็น
สมพงษ์

โพสต์ที่ 591

พี่ลูกอิสานครับ ผมขอเอาบางท่อนบางตอน เอามารวมรวมไว้ที่ ห้อง value

investing หน่อยนะครับ เห็นว่ามีประโยชน์ต่อเพื่อนๆใน web

เฉพาะที่เกี่ยวกับการดูงบการเงินครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
สนุกกับการลงทุน
ed_dy

โพสต์ที่ 592

คุณลูกอีสานคะ  รบกวนถามเกี่ยวกับหุ้นปันผลหน่อยนะคะ  ว่ามีความเห็นว่าไงบ้าง  เกี่ยวกับสภาพเศรษฐกิจปัจจุบันจะกระทบมากน้อยแค่ไหนค่ะ   น่าลงทุนยาวมั้ยคะ    มี mcs  uec  ums   gc  tpac   work ค่ะ

ขอบคุณค่ะ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 593

สมพงษ์ เขียน:พี่ลูกอิสานครับ ผมขอเอาบางท่อนบางตอน เอามารวมรวมไว้ที่ ห้อง value
investing หน่อยนะครับ เห็นว่ามีประโยชน์ต่อเพื่อนๆใน web เฉพาะที่เกี่ยวกับการดูงบการเงินครับ
ถ้ามีประโยชน์ต่อส่วนรวมก็ทำไปเลยครับ ยินดีครับ :o
crazyrisk

โพสต์ที่ 594

"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 595

bos

โพสต์ที่ 596

หวัดดีครับ พี่ลูกอีสาน

พอดีผมสนใจหุ้นMint อยู่อะครับ คือผมอยากรู้เรื่องเกี่ยวกับตัวธุรกิจโรงแรม ว่าปัจจัยอะไรมีผลกระทบต่อธุรกิจโรงแรมบ้าง แล้วโรงแรมของ mint เค้า มีแต่ระดับ ห้าดาวรึป่าว

ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 597

อ้าว หมอเคเข้ามาโพสต์แนะนำพร้อมกันพอดี
ดีครับช่วยกันคิด หลายหัวดีกว่าหัวเดียว ขาดทุนหลายคน ก็ดีกว่าขาดทุนคนเดียว :lol:
hongvalue

โพสต์ที่ 598

พี่โจครับ  ที่พี่เคยบอกว่าชอบอ่าน  รายงานของ md ผมลองเข้าเว็บ

sec.or.th  แล้วกดเข้าไปตรง 56-1

ได้รายการมาประมาณนี้ครับ

ปกหน้า  31 มีนาคม 2551
 ข้อมูลสรุป  31 มีนาคม 2551
 บริษัทที่ออกหลักทรัพย์  31 มีนาคม 2551
 1. ปัจจัยความเสี่ยง  31 มีนาคม 2551
 2. ลักษณะการประกอบธุรกิจ  31 มีนาคม 2551
 3. การประกอบธุรกิจของแต่ละสายผลิตภัณฑ์  31 มีนาคม 2551
 4. การวิจัยและพัฒนา  31 มีนาคม 2551
 5. ทรัพย์สินที่ใช้ในการประกอบธุรกิจ  31 มีนาคม 2551
 6. โครงการในอนาคต  31 มีนาคม 2551
 7. ข้อพิพาททางกฏหมาย  31 มีนาคม 2551
 8. โครงสร้างเงินทุน  31 มีนาคม 2551
 9. การจัดการ  31 มีนาคม 2551
 10. การควบคุมภายใน  31 มีนาคม 2551
 11. รายการระหว่างกัน  31 มีนาคม 2551
 12. ฐานะการเงินและผลการดำเนินงาน  31 มีนาคม 2551
 13. ข้อมูลอื่นที่เกี่ยวข้อง  31 มีนาคม 2551
 การรับรองความถูกต้องของข้อมูล  31 มีนาคม 2551
 เอกสารแนบ 1 รายละเอียดเกี่ยวกับผู้บริหารและผู้มีอำนาจควบคุมของบริษัท  31 มีนาคม 2551
 เอกสารแนบ 2 รายละเอียดเกี่ยวกับกรรมการของบริษัทย่อย  31 มีนาคม 2551
 เอกสารแนบ 3 อื่นๆ  

อันนี้ของ psl นะครับ ช่วงนี้สนใจศึกษาหุ้นเดินเรือ

คือว่า รายงานของ md นี้อยู่ในส่วนไหนเหรอครับ

ผมหาไม่เจอ

แล้วถ้าไม่อยู่ใน 56-1 ต้องไปดูตรงไหนครับ

ใช่ในเว็บ sec.or.th ปะครับ

ขอบคุณครับ
little wing

โพสต์ที่ 599

hongvalue เขียน:
รายงานของ md นี้อยู่ในส่วนไหนเหรอครับ
ขออนุญาตช่วยพี่โจตอบนะครับ  น่าจะอยู่ในส่วนของ ข่าวบริษัท ที่อยู่ในเวป set หรือ settrade ตรงหัวข้อ ชี้แจงผลการดำเนินงานรายปี หรือรายไตรมาส ของpsl ก็ประมาณนี้มั๊งครับ
http://www.settrade.com/simsImg/news/2009/09003387.t09
http://www.settrade.com/simsImg/news/2009/09003573.t09
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 600

ผมได้อ่านที่คุณพี่โจได้ตอบคุณฮงเกี่ยวกับการบริหารพอร์ตฟอริโอ้แล้ว วิธีที่คุณพี่โจใช้คืออะไรครับจะใช่การเด็ดวัชพืชและรดน้ำต้นไม้หรือเปล่าครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ เช่น ถ้าราคาหุ้นลดลงมา25%อาจจะต้องพิจารณาว่ามีอะไรที่เกี่ยวกับบริษัทที่ประเมินได้ไม่ละเอียดพอหรือเปล่าเป็นต้นครับ

ผมคิดว่าวิกฤตศก.รอบนี้ทำให้แหล่งรายได้หลักของชาติเกิดความเสียหายอย่างมากและ การใช้จ่ายหรือการลงทุนของภาครัฐก็อาจทำได้เพียงประคับประคองภาวะศก. จึงมีความเป็นไปได้สูงที่จะเกิดภาวะเงินฝืดขึ้นสักระยะเวลาหนึ่งในอนาคตจึงทำให้ห้างค้าปลีกกระทบเทิอนตามไปด้วยเหมือนที่เกิดกับประเทศตาผมเองญี่ปุ่น ช่วงเวลาอาจจะยังไม่ใช่จังหวะที่ดีในการลงทุนหุ้นค้าปลีกก็เป็นไปได้ครับ แต่เซเว่นนั้นอาจจะไม่ได้รับผลกระทบเลยก็ได้ครับ  :)  

ปล. โจ ลูกอีสาน คือ ปีเตอร์ ลินซ์เมืองไทย(คุณพี่หมอสามัญบอกครับ)  :wink: