หุ้นห่านทองคำ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
earn
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ผมอยากทราบว่า หุ้น FUTUREPF กับ CPNRF พี่ๆตัวไหนพื้นฐานดีกว่ากันครับ

ผมอยากได้ไข่ทองคำจากมันคับผม ^^"
ภาพประจำตัวสมาชิก
newbie_12
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

มันเป็นกองทุนอสังหานี่ครับ

ถ้าวัดกันที่ศักยภาพทางการปันผล ผมว่าพอๆกัน
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
baby-investor

โพสต์ที่ 3

ทั้ง2ตัว เป็นสิทธิการเช่านะครับ (เราไม่ใช่เจ้าของอสังหา) ลองดูว่าแต่ละตัวเหลือเวลากี่ปี แล้วลองคำนวณดูค่าของมันที่เหลืออยู่ เช่น สิทธิการเช่า 30 ปี เข้าตลาดมาแล้ว 3 ปี ดังนั้นค่าของมันก็ต้องหายไป 10% ของราคาตอนเข้า ถ้ากองไหนราคาต่ำกว่าค่าที่คำนวณมากๆก็ OK ระดับนึง อีกอย่าง ลองดูปันผลด้วยครับว่ากี่% รวมถึงดูสินทรัพย์ที่เขามีด้วยว่าถ้าประกอบกิจการต่อไป อนาคตจะดีขึ้นหรือแย่ลง ซึ่งถ้าดีขึ้น ปันผลก็ดีขึ้นไปด้วยครับ
luckyman

โพสต์ที่ 4

is tfund more interesting ?
tfund is free hold krub. NAV will not be diluted like lease hold.
website for the value investor
=> https://hoonapp.com
nasesus

โพสต์ที่ 5

ผมลองคิดแบบดอกทบต้นเอาเงินปันผลซื้อหุ้นไปเรื่อยๆ ได้กำไรมากกว่าเอาเงินปันผลออกมาน่ะครับ โดยต้องซื้อตามราคาหุ้นในมูลค่าของแต่ละปีด้วยครับโดยลดลงปีละ 0.333 ตังต่อหุ้น แต่ถ้าเอาเงินปันผลออกมาเรื่อยๆไม่ทบเข้าไปผลการทิ้งเงิน 30 ปีไม่ต่างกับดอกเบี้ยดอกทบต้น 3% ครับ
yoyo

โพสต์ที่ 6

ผมว่ากองอสังหานี่ มีเล่นได้อยู่ 3 ตัวเท่านั้นเอง เพราะสภาพคล่องตัวอื่นมันต่ำเกินไป

cpnrf - ผมว่า growth ของปันผลสูงที่สุด
spf - ตัวนี้ discount เยอะสุด ส่วน Growth ในระยะเวลาอันใกล้นี้ยังไม่ชัด แต่ long term แล้วผมว่าจะสามารถมี Growth ของปันผลได้พอสมควร
tfund - growth ผมว่าต่ำที่สุดใน 3 ตัว

ส่วนเรื่อง Free hold กับ Lease hold ยังไม่ต้องคิดอะไรมากครับตอนนี้ เพราะมูลค่าที่เหมาะสมนั้นคำนวณจากการคิดลดกระแสเงินสด
ถ้าคนที่ได้ทำอยู่บ่อยๆจะพอรู้ว่ากระแสเงินสดส่วนที่เกินอายุไปไกลๆ นี่จะมีผลน้อยมากกับมูลค่าปัจจุบัน อย่างเกิน 20 ปีขึ้นไปนี่ก็ไม่ค่อยจะมีผลมากแล้ว  เพราะฉะนั้นความแตกต่างของ Free hold กับ Lease hold จะมีนัยสำคัญก็ต่อเมื่ออายุกองเหลือน้อยกว่า 20 ปี ดังนั้น ณ ปัจจุบัน tfund ไม่ได้ถือว่ามีภาษีดีกว่าชาวบ้านเท่าไหร่นัก

spf นี่ก็เข้ามาได้ไม่นานเท่าไหร่ อายุกองทุนยังเหลืออยู่แถวๆ 25 ปี
cpnrf นี่ก็มี 2 ส่วน ครึ่งนึง 20 อีกครึ่งนึง 90 อายุเฉลี่ยก็ประมาณ 50 ปี ถือชิวๆได้อีก 30 ปีนะครับ ถึงจะค่อยมาคำนึงถึงผลของ Lease hold กัน
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
kornjackrit

โพสต์ที่ 7

ขอถามความเข้าใจนิดนึงนะครับ

สำหรับกอง Lease hold เนี่ย
พอสุดท้ายแล้วมูลค่าจะเหลือ 0 ถูกไหมครับ
เพราะไม่มีกรรมสิทธิในการครอบครองสินทรัพย์นั้น

แต่ช่วงเวลาที่ราคามันค่อยๆลดลงเหลือศูนย์
มันก็ไม่ได้หมายความว่าคนที่ซื้อกองทุนนี้จะขาดทุน
หรือกำไรน้อยกว่าคนที่ซื้อกอง Free hold ใช่ไหมครับ

อย่างสมมุติว่าผมลงทุนในกองทุน Lease Hold 100,000 บาท
ซึ่งกองทุนนี้จะจ่ายปันผลให้ผม สมมุติว่า 10 % ต่อปี (โดยเฉลี่ย)
และมีอายุกองทุน 20 ปี

ดังนั้นเท่ากับว่าผมลงทุนปีแรก
PV= -100,000 บาท
ได้  PMT = 0.1*100,000 =10,000 บาท/ปี
ระยะเวลาการลงทุน(สมมุติว่าถือจนครบอายุกองทุน) = 20 ปี
มูลค่าในอนาคต FV = 0 เพราะไม่ได้สิทธิครอบครองสินทรีพย์ที่ลงทุน
เมื่อคำนวณหา I/Y จะได้เท่ากับ 7.7547 %

แสดงว่าผลตอบแทนจริงที่ผมได้คือ 7.7547 % ใช่ไหมครับ ?
ถึงแม้ว่าผมจะไม่ได้เงินคืนในปีที่ 20 เลยก็ตาม
ซึ่งผลตอบแทนที่ 7.7547 % ต่างหากที่จะต้องเอาไปเทียบกับ
ผลตอบแทนเงินปันผลที่กองทุนอสังหาริมทรัพย์ประเภท Free hold
จ่ายใช่ไหมครับ ?

ถ้าเช่นนั้นทำไมเราถึงต้องกังวลกับการลงทุนในกองทุน
ประเภท Lease hold ด้วยละครับ ?? เพราะในเมื่อสุดท้ายถ้าผลตอบแทน
ที่เราประเมินได้มันน่าพอใจ เราก็สามารถลงทุนในกองทุนประเภทนี้ได้
โดยไม่ต้องกังวลว่าสุดท้ายเงินต้นเราจะศูนย์ใช่ไหมครับ ??

แน่นอนว่ากองทุนประเภท Free hold จะได้เปรียบในตอนสุดท้าย
ที่ขายสินทรัีพย์ทิ้งแล้วเอาเงินต้นคืน ซึ่งตอนนั้นอาจจะทำให้ผลตอบแทน
ที่ได้มากกว่า( ถ้าขายสินทรัพย์ทิ้งแล้วได้กำไร) หรือ น้อยกว่า(ถ้าขายสินทรัพย์ทิ้งแล้วขาดทุน) กองทุนประเภท Lease hold
ก็ได้ใช่ไหมครับ ถ้าเช่นนั้นในกรณี ถ้าผมมองว่ากองทุนประเภท
Lease hold อาจจะสามารถประเมินมูลค่าที่แท้จริงได้ง่ายกว่าและ
มีความเสี่ยงน้อยกว่ากองทุนประเภท Free hold ด้วยซ้ำ เพราะไม่ต้องมานั่งประเมินมูลค่าทรัพย์สินของกองทุนในตอนสุดท้าย
ว่าจะได้เท่าไหร่ประเมินแค่กระแสเงินสดและค่าเช่า ที่จะได้ในแต่ละปีอย่างเดียว

ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกผิดประการใด รบกวนช่วยชี้แนะด้วยคับ
ขอบคุณคับ
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
ซากคน

โพสต์ที่ 8

[quote="kornjackrit"]ขอถามความเข้าใจนิดนึงนะครับ

สำหรับกอง Lease hold เนี่ย
พอสุดท้ายแล้วมูลค่าจะเหลือ 0 ถูกไหมครับ
เพราะไม่มีกรรมสิทธิในการครอบครองสินทรัพย์นั้น

ถูกต้องครับ

แต่ช่วงเวลาที่ราคามันค่อยๆลดลงเหลือศูนย์
มันก็ไม่ได้หมายความว่าคนที่ซื้อกองทุนนี้จะขาดทุน
หรือกำไรน้อยกว่าคนที่ซื้อกอง Free hold ใช่ไหมครับ

ผมคิดว่าขึ้นอยู่กับ

1.Lease hold ที่ซื้อมาแพงเกินไปหรือเปล่า  เมื่อเทียบกับรายได้ต่อปีของ
 บริษัท
 ** ข้อดีที่ผมทราบมาคือ
 A: อาจช่วยป้องกันความเสี่ยงกรณีที่เราไปซื้อสินทรัพย์ในช่วงที่ราคา
     ประเมินสูงมากกๆๆๆ  แล้วราคาตกลงหนักภายหลัง  
     ปล. แต่ถึงอย่างไรเจ้าของเก่าก็ขายให้กองทุน แพงลิ่วอยู่ดี
 ** สิ่งที่ต้องดูเพิ่มเติม ถ้าคิดว่า freehold ดี
 B: สินทรัพย์ที่ซื้อมาถ้าเป็นตึกอาคาร ซึ่งก็มีค่าเสื่อม มูลค่าจึงลดลง  

2.ความสม่ำเสมอของรายได้ (ส่วนใหญ่จะกล้ารับประกันรายได้ขั้นต่ำเพียง 4-   5 ปี)  
3.นโยบายจ่ายปันผล (กี่ % ของกำไรสุทธิ)
4.อายุของสิทธิการเช่านานแค่ไหน
  - ต่ออายุได้หรือเปล่า
5. กองทุนมีสิทธิซื้อทรัพย์สินหลังหมดอายุหรือเปล่า (ซื้อขาด)
   โดยมีการตกลงราคาซื้อขายล่วงหน้า ณ วันที่ทำสัญญาครั้งแรก
   eg.  กองทุนสิทธิการเช่าอสังหาริมทรัพย์โกลด์ (GOLDPF)

อย่างสมมุติว่าผมลงทุนในกองทุน Lease Hold 100,000 บาท
ซึ่งกองทุนนี้จะจ่ายปันผลให้ผม สมมุติว่า 10 % ต่อปี (โดยเฉลี่ย)
และมีอายุกองทุน 20 ปี

ดังนั้นเท่ากับว่าผมลงทุนปีแรก
PV= -100,000 บาท
ได้
yoyo

โพสต์ที่ 9

จริงๆแล้วการลงทุนในกองทุนอสังหาให้เหมาะสมสุดก็คือการเทียบจากการคิดลดกระแสเงินสดแบบที่คุณ korn ทำมาแหละครับ การคิดแบบนี้ไม่ต้องไปดูเลยว่าเป็น Lease หรือ Free เพราะคิดแบบเดียวกันหมด ... แต่แนวทางที่ผมใช้ คือประยุกต์จาก DCF มาอีกที คือดูคร่าวๆจาก Yield ได้เลย ถ้ายังเหลืออายุเกิน 20 ปี.. ยิ่งเหลือเยอะสมมติฐานที่ผมคิดก็ยิ่งเข้าใกล้ความจริงมากขึ้น ซึ่งส่วนใหญ่กองทุนอสังหาในปัจจุบันก็อายุเกิน 20 ปีกันทั้งนั้น..

เพราะฉะนั้นเวลาเลือกจริงๆ ดูจาก Discount ของกองทุน
Yield
คุณภาพของกำไร
แนวโน้มในการเติบโตของปันผล
ก็เป็น Short cut หนึ่งในการประเมินกองทุนได้อย่างเร็วขึ้น
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
IWILLBEVI

โพสต์ที่ 10

กะทู้น่าสนใจ กำลังศึกษา property fund อยู่พอดี  ขอบคุณที่มาให้ความรู้ครับ
kornjackrit

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณพี่ Voldtrest และ พี่ yoyo มากคับ
:D  :D  :D
Voldtrest เขียน:ถ้าจะต้องกังวล ผมคิดว่าอยู่ที่
เราซื้อ leashhold ในราคาที่แพงเกินรายได้
ที่คาดว่าจะทำได้จริง  หรือซื้อ freehold ในช่วงที่มีการประเมินราคาสูงมาก
ข้อสรุปของพี่อันนี้ เป็นข้อสรุปที่โดนมากครับ
ผมว่ามันครอบคลุมสิ่งที่ผมสงสัยเกือบ 100 %
:cool:  :cool:  
[/quote]
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 12

ห่านทองคำ ไข่เจ้าช่างล้ำค่านัก :idea:
final

โพสต์ที่ 13

เคยคุยกับคนบลจ. SCIB (คนออก SPF) เพราะเคยอ่านพบว่าจะมีการคืนเงินต้นด้วย ซึ่งเขายืนยันว่าจริงเพราะเป็นกฎของ lease hold แต่เขาบอกไม่ได้ว่าจะเริ่มคืนปีที่เท่าไร และจะคืนเท่าไร เพราะรอดูหลายอย่างรวมทั้ง กฎของกลต.

ดิฉันลงทุนในprop fund ตั้งแต่ 2-3 ปีก่อนเพราะรู้สึกว่าผลตอบแทนดีกว่าฝากเงิน และหุ้นแพง & ปันผลหุ้นน้อย แต่ช่วงนั้นพวกโบรกกลับบอกให้ซื้อหุ้นดีกว่า พอช่วงเกิดวิกฤต และช่วงนี้ ซึ่งมีหุ้นดี ปันผลเยอะกว่า (รวมถึงน่าจะได้ upside gain) บางโบรกกลับบอกให้ซื้อ propfund  ก้อแปลกดี

ปล. ช่วงหุ้นตก ราคา propfund ก็ตกเหมือนกัน ไม่ต่างจากหุ้นธรรมดาเลย  port prop fund ของดิฉันก็ตกไป20-30% ตกน้อยกว่าหุ้นหน่อย แต่พอหุ้นขึ้น มันก็ขึ้นช้ากว่า
kornjackrit

โพสต์ที่ 14

final เขียน:เคยคุยกับคนบลจ. SCIB (คนออก SPF) เพราะเคยอ่านพบว่าจะมีการคืนเงินต้นด้วย ซึ่งเขายืนยันว่าจริงเพราะเป็นกฎของ lease hold แต่เขาบอกไม่ได้ว่าจะเริ่มคืนปีที่เท่าไร และจะคืนเท่าไร เพราะรอดูหลายอย่างรวมทั้ง กฎของกลต.
ขอบคุณครับ
คงจะเป็นเช่นเดียวกับที่พี่ Voldtrest อธิบาย
ซากคน

โพสต์ที่ 15

ชื่อหนังสือ : ความมั่งคั่งที่ยั่งยืนด้วยกองทุนรวมอสังหาริมทรัพย์ : คู่มือชีวิตชุดที่ 2
ผู้เขียน : รุจพงศ์ ประภาสะโนบล
จำนวน : 152 หน้า

เนื้อหาโดยสังเขป : แนวคิดในการออมและการลงทุน ธุรกิจเกี่ยวกับอสังหาริมทรัพย์และการใช้การลงทุนในกองทุนรวมอสังหาริมทรัพย์เพื่อสร้างความมั่งคั่งที่ยั่งยืนให้แก่ชีวิต พัฒนาการของกองทุนรวมอสังหาริมทรัพย์ ในต่างประเทศและการจัดพอร์โฟลิโอการลงทุนเพื่อการกระจายความเสี่ยง

http://edu.tsi-thailand.org/index.php?o ... Itemid=123
krisy

โพสต์ที่ 16

กระทู้ดีมากค่ะ ได้ไอเดียไปใช้เลย

ขอบคุณคุณ voldtrest, kornjackrit และ คุณ yoyo มากค่ะ
.....Give Everything but not Give Up.....
โพสต์โพสต์