ของดีๆเริ่มลดราคาส่งท้ายปีแล้วครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
วัวแดง
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ของดีๆเริ่มลดราคาส่งท้ายปีแล้วครับ

โพสต์ที่ 1

ก่อนหน้านี้ ที่ >660 ของถูกเริ่มหายาก
ตอนนี้เพียบเลย ......
แบ่งเงินไปซื้อที่ ริมทะเลไว้......ไม่น่าเลยเรา :oops:

เพื่อนๆว่าตัวไหนบ้างที่เข้าข่าย
เช่น.....
BEC ถ้าถามผม ผมเลือก 3 ดีกว่า 9 เป็นไหนๆๆ
ไม่เห็นต้องไม่เข้าคิวจองซื้อกันเลย :D มาถึงบ้านเลย อิอิ
TVO อีกตัวละกัน ลดราคาอีกหน่อย อดใจไม่ไหวแน่ๆๆ
RPC โอ้แรกก็รับมาแล้ว พอเห็นผลประกอบการ แล้วซักไม่ไหว เอาอีกๆๆๆ :D
SCC หรั่งยังไม่มา ราคาเลยยังไม่ไปไหน ว่าจะให้ลดเหลือ 200 รอๆๆๆๆๆ(ขายให้หน่อยเถิด ไอ้ทอง)อิอิ
วัวแดง

โพสต์ที่ 2

รอผลQ3 TVO อย่ ทำไมมาช้าจัง
สงสัยแย่กว่าที่คิด :cry:
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ช่วงนี้หุ้นถูกมีมากอย่างคุณวัวแดงว่าจริงๆครับ
แม้จะไม่ถูกมาก แต่หลายตัวก็น่าสนใจ เช่น

BJC OGC VNG KTC SSC

ส่วนหุ้นที่คุณวัวแดงว่ามาก็น่าสนใจครับ :D

BEC- อดีตหุ้นไฮโซ เป็นหุ้นที่ขึ้นสู่จุดสูงสุด (ส่วนแบ่งตลาด) หลังจากนั้นก็เริ่มลดลงเพราะคู่แข่งเริ่มพัฒนาตามทัน

TVO - กำไรผันผวนน่าดูครับ นี่อ่านข่าวสมาคมผู้เลี้ยงสัตว์สนับสนุนให้รัฐลดภาษีถั่วเหลืองเหลือ 0% จะได้นำเข้าแข่งกับ TVO

RPC - กำไรกระโดดมาก แต่กิมเอ็งบอกว่ากำไรส่วนใหญ่ เกิดจากสต๊อคน้ำมัน

SCC - เพื่อนท่านนึงบอกว่าเป็นหุ้นวัฎจักรไปซะแล้ว
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
pk8
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 4

ผมว่าบทวิเคราะห์กิมจ้อนี่ต้องปรับปรุงหน่อยครับ เป็นนักวิเคราะห์แต่ไม่รู้เรื่องว่า rpc กลั่นน้ำมันมาจากอะไรดันบอกว่าเพราะสต็อกน้ำมันดิบไว้เยอะ

คือไม่รู้เลยหรือว่า rpc ใช้อะไรเป็นวัตถุดิบในการกลั่นและการสต็อกเป็นส่วนหนึ่งเท่านั้นเนื่องจากสาร CR นั้นก็มีการส่งมาตามท่อทุกวันอยู่แล้วครับ

อีกส่วนหนึ่งคือกำลังการผลิตเพิ่มขึ้นด้วย ถ้า rpc บริหารวัตถุดิบได้ดีผมว่ากำไรของ rpc น่าจะไม่แกว่งมากนัก เนื่องมาจากสูตรการคิดค่าการกลั่นต่างจากโรงกลั่นอื่นและวันที่คิดราคาวัตถุดิบกันมันสั้นมากเพียง 3 วันเท่านั้น

ยังไงผมก็ยังว่าเราคงไม่ได้ใช้น้ำมันถูกเหมือนก่อนแล้วครับ ครึ่งหลังหวังไว้ลึกๆครับว่าจะได้ปันผลซัก 1.50-2 บาท หรือถ้าจะให้มากกว่าก็ไม่ว่ากันครับ

:lol: :lol:
วัวแดง

โพสต์ที่ 5

ช่วงนี้หุ้นถูกมีมากอย่างคุณวัวแดงว่าจริงๆครับ
แม้จะไม่ถูกมาก แต่หลายตัวก็น่าสนใจ เช่น

BJC OGC VNG KTC SSC
ใช่ครับ ตอนนี้ แหล่ๆๆ BJC กะ OGC อยู่ครับ :D

TVO - กำไรผันผวนน่าดูครับ นี่อ่านข่าวสมาคมผู้เลี้ยงสัตว์สนับสนุนให้รัฐลดภาษีถั่วเหลืองเหลือ 0% จะได้นำเข้าแข่งกับ TVO
เห็นด้วยครับ ปัญหาไข้หวัดนกก็มีผลต่อกากถั่วเหลือง แล้วยังมีลดภาษีอีก
:oops:
แต่ผมยังชอบที่ องุ่น ดีต่อหัวใจคุณ :D :D
ถ้าองุ่นยังขายได้ ผมว่ายัง OK นะครับ :D

[/quote]
วัวแดง

โพสต์ที่ 6

คือไม่รู้เลยหรือว่า rpc ใช้อะไรเป็นวัตถุดิบในการกลั่นและการสต็อกเป็นส่วนหนึ่งเท่านั้นเนื่องจากสาร CR นั้นก็มีการส่งมาตามท่อทุกวันอยู่แล้วครับ
ใช่ครับ ที่ละความเสี่ยงตัวดีเลย วันไหนเกิด ATC มีปัญหาอะไรขึ้นมาละ ชงักเลย :!:
ผมว่าถ้าลดความเสี่ยงลงหน่อย ควรเปิดปั้มเพิ่มขึ้น เพื่อเพิ่มรายได้นะครับ :D

ยังไงผมก็ยังว่าเราคงไม่ได้ใช้น้ำมันถูกเหมือนก่อนแล้วครับ ครึ่งหลังหวังไว้ลึกๆครับว่าจะได้ปันผลซัก 1.50-2 บาท หรือถ้าจะให้มากกว่าก็ไม่ว่ากันครับ
บุชยังทำสงครามต่อเนื่อง แล้วน้ำมันจะถูกได้ยังไง ยังมองไม่เห็นเลยครับ :?:
โอ้..........เยี่ยม ปันผลนะ 1.5 เนี้ยได้ชัวร์ๆ :D
ถ้า Q4 ได้กำไรซัก 2 บาท ปันผลยืนที่ 2 บาทแน่ ๆๆๆ :D
แต่ผมหวังว่าที่ 1.75 ก็พอใจแล้ว จะได้ซื้อหุ้นเพิ่มซักหน่อย 8)
นักดูดาว

โพสต์ที่ 7

อ่านข่าวเก่าๆ RPC เคยทดลองกลั่นน้ำมันดิบ ได้ผลน่าพอใจครับ
ถ้า ATC เจ๊งจริงคงไม่ถึงกับเจ๊งตามทีเดียว

ผมเห็นแต่ข่าว ATC ขยายกำลังผลิตไม่ใช่หรือครับ :lol:
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

-จีรนุช เปรมชัยพร
วัวแดง

โพสต์ที่ 8

ผมเห็นแต่ข่าว ATC ขยายกำลังผลิตไม่ใช่หรือครับ
จริงทีเดียวครับ ช่วงน้ำขึ้น ต้องรีบตักครับ :D

ถ้าน้ำลดเมื่อไหร่ มดกินปลาครับ :lol:
ล็อคหัวข้อ