มีหุ้นตัวไหนที่ได้รับผลกระทบโดยตรงกับกิจการจากการเมืองครั้งน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Mote_VI
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มีหุ้นตัวไหนที่ได้รับผลกระทบโดยตรงกับกิจการจากการเมืองครั้งน

โพสต์ที่ 1

มีหุ้นตัวไหนที่ด้รับผลกระทบโดยตรงกับกิจการจากวิกฤตการเมืองครั้งนี้บ้าง
เช่น CPN

และขอแสดงความเสียใจกับเจ้าของและผู้ถือหุ้นด้วยครับ :(
o-bo-ja-ma

โพสต์ที่ 2

เห็นเขา Post กัน ผมลองดูแล้วกัน CpN BiGC Hmpro MiNT JuBILE CpALL
ภาพประจำตัวสมาชิก
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

o-bo-ja-ma เขียน:เห็นเขา Post กัน ผมลองดูแล้วกัน CpN BiGC Hmpro MiNT JuBILE CpALL
เอ ผมว่า Jubile ก็กระทบ ใกล้เคียงกับตัวอื่นอีกนะครับ เช่น โออิชิ S&P ธนาคารหลายสาขา ร้านเสื้อผ้า ของกลุม เซ็นทรัล สหพัฒน์ OCC ICC

ยูบิลลี่ มียอดขาย ตรงแถว central world + ชิดลม ไม่เท่าไหร่ ครับ แค่ 3-5 % เองครับ
o-bo-ja-ma

โพสต์ที่ 4

Paul VI เขียน: เอ ผมว่า Jubile ก็กระทบ ใกล้เคียงกับตัวอื่นอีกนะครับ เช่น โออิชิ S&P ธนาคารหลายสาขา ร้านเสื้อผ้า ของกลุม เซ็นทรัล สหพัฒน์ OCC ICC

ยูบิลลี่ มียอดขาย ตรงแถว central world + ชิดลม ไม่เท่าไหร่ ครับ แค่ 3-5 % เองครับ
คือไม่กระทบใช่ไหมครับพี่ Paul VI สำหรับ Jubile คือผมว่าแถว ๆ นั้นน่าจะกระทบหมด แต่ว่ามากน้อยแค่นั้นเอง
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 5

คือไม่กระทบใช่ไหมครับพี่ Paul VI สำหรับ Jubile คือผมว่าแถว ๆ นั้นน่าจะกระทบหมด แต่ว่ามากน้อยแค่นั้นเอง
กระทบ คง กระทบ ครับ ทุกบริษัท ที่เกี่ยวข้อง ก็อาจจะมีประกันหรือเปล่า มีแบบไหน จ่ายหรือไม่ ดูที่เงื่อนไข กรมธรรม์

แต่ผมหมายถึง ของ ยูบิลลี่ เอง เป็น เคาน์เตอร์ เสียหายก็อาจจะหลัก 3-5 แสน เท่านั้น

และยอดขาย โซนแถวนี้ ไม่เยอะ มากครับ
KB

โพสต์ที่ 6

ธนาคารหลายบริษัทด้วยครับ

และอีกหลายบริษัทที่กระทบเป็นลูกค้า เช่น อสังหา นิคมอุตสาหกรรม ค้าปลีก ขนส่ง ฯลฯ

สรุปว่าโดนหมด โดนน้อยสุดน่าจะเป็นบริษัทที่มีรายได้จากการส่งออก เงินบาทอ่อนค่า ได้รับผลบวกด้วย

ต้องยอมรับผลกระทบที่เกิดขึ้นครับ ประผลกระทบครั้งนี้เกิดจากความแตกแยกของคนไทยด้วยกันเอง ทุกคนได้รับผลกระทบกันทั่ว ไม่ควรโทษผลของเหตุการณ์ว่าเกิดจากฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง ถึงเวลานี้ควมมาช่วยกันฟื้นฟูและยุติการแก้ปัญหาด้วยความรุนแรง เพราะมีแต่จะเพิ่มปัญหาและความรุนแรงให้มากขึ้น ลดทิฐิลงแล้วมาสามัคคีช่วยกันดึงประเทศไทยขึ้นจากเหวลึกนี้กันดีกว่า คิดเห็นแตกต่างได้ แต่ไม่จำเป็นต้องรุนแรงต่อกัน
naijan

sc

โพสต์ที่ 7

sc ไงครับ  ถูก freeze ในห้องเย็น โดนไปเต็มๆ
aot, bafs, thai
สภาพตลาดโดยรวมคงโดนกันพอสมควร เพราะต่างชาติขายหนักจริงๆ
ดูแล้วอาจจะยังขายต่ออีกหลายบาท เพราะปัญหาในและนอกไม่เอื้อ

เงินบาทเอียงวูบเหมือนกัน หากยังอ่อนต่อเนื่องถึงระดับหนึ่งก็คงยังมีพวกส่งออกเข้ามาช่วยพยุงเศรษฐกิจไว้

หากเงินบาทหลุด35บาทต่อดอลล่าร์ กลุ่มส่งออกน่าสนใจครับ
Laziale
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 8

o-bo-ja-ma เขียน:เห็นเขา Post กัน ผมลองดูแล้วกัน CpN BiGC Hmpro MiNT JuBILE CpALL
CPALL อาจได้รับผลบวกมากกว่านะครับ ถึงแม้จะต้องปิดบางสาขา แต่ส่วนใหญ่คนแห่เข้าไปซื้อของกินตุนกัน อย่างสาขาแถวบ้านผมถึงแม้จะไม่ใกล้จุดเกิดเหตุมากนัก แต่คนยังต่อแถวยาวกันเลยทีเดียว และหลายๆคนคิดว่าเดินห้างเดิน supermarket ไม่ได้ ก็เดินเข้า 7-11 ก็ยังดี  :D
o-bo-ja-ma

โพสต์ที่ 9

Laziale เขียน:
CPALL อาจได้รับผลบวกมากกว่านะครับ ถึงแม้จะต้องปิดบางสาขา แต่ส่วนใหญ่คนแห่เข้าไปซื้อของกินตุนกัน อย่างสาขาแถวบ้านผมถึงแม้จะไม่ใกล้จุดเกิดเหตุมากนัก แต่คนยังต่อแถวยาวกันเลยทีเดียว และหลายๆคนคิดว่าเดินห้างเดิน supermarket ไม่ได้ ก็เดินเข้า 7-11 ก็ยังดี
champ_st

โพสต์ที่ 10

THAI AOT BAFS นี่น่าจะโดนนะครับเพราะคนเที่ยวคงหายไปเรียบเป็นกลุ่มแรกที่อ่อนไหวต่อนักท่องเที่ยวต่างชาติ

BH ที่มีต่างชาติบินมารักษามากๆ ก็น่าจะโดนนะครับ ต่างชาติคงรักษาชีวิตมากกว่า 555

CENTEL MINT ที่ทำโรงแรมต่างชาติพักเยอะ รวมถึงโรงแรมอื่นๆด้วยนะครับ

AMATA ครับหรือนิคมที่มีดิวต่างชาติแล้วผมว่าคงถอนการลงทุนหรือชะลอออกไป เลื่อนการลงทุน

บริษัทที่อาจได้ประโยชน์ที่เห็นคงเป็น ยางรถยนต์นะครับอะไรเลย อิอิ เห็นเอาไปเยอะเลย 5555
"สิ่งที่ถูกต้องก็คือถูกต้อง แม้ไม่มีใครทำสิ่งนั้น สิ่งที่ผิดก็คือผิด แม้ทุกคนจะทำสิ่งนั้น" ศาสตราจารย์สังเวียน อินทรวิชัย
Laziale

โพสต์ที่ 11

บริษัทที่อาจได้ประโยชน์ที่เห็นคงเป็น ยางรถยนต์นะครับอะไรเลย อิอิ เห็นเอาไปเยอะเลย 5555
ขายยางคงไม่ได้ประโยชน์อะไรหรอกครับ ส่วนใหญ่ที่เผาไปเป็นยางเก่าที่เรียกได้ว่ายางทิ้งแล้วหละครับ เค้าไม่ลงทุนเอายางใหม่มาเผาหรอกครับ  :lol:
hagrid

โพสต์ที่ 12

ประกันภัยบริษัทไหนโดนหนักสุดครับ
arica

โพสต์ที่ 13

หุ้นที่เรียกว่า ประเทศไทยครับ
โดนเข้าไปเต็ม ๆ กับมุมมองของคนข้างนอก credit rating ทั้งหลาย พันธบัตรรัฐบาล หุ้นกู้รัฐวิสาหกิจ ค่าเงิน บรรยากาศการท่องเที่ยว การลงทุนทางตรงและทางอ้อม  ทุกอย่างมีต้นทุนสูงขึ้นมากครับ ประเทศไทย :cry:
miracle

โพสต์ที่ 14

SC ก็โดนด้วยล่ะเนี่ย

ตามด้วยกลุ่มรถยนต์ทั้งหลาย
เพราะ Honda หยุดการผลิตแล้วตอนนี้
:)
:)
[v]

โพสต์ที่ 15

CMO จัดงานอีเวนท์
Sufficient

โพสต์ที่ 16

Negative impact is nonlife-insurance companies for sure. Positive impact may be construction companies and also ironically nonlife-insurance as businesses will look harder into this social unrest factor. Touism will get impact as well. However, the impact will be short term one if we can restore confident as life must go on. I think 1997 is much worse than this in general. Again, we need to look pass this event and help each other to pass this crisis.
ayethebing

โพสต์ที่ 17

CPN ได้ข่าวว่ามีประกันเซ็นทรัลเวิรลด์ไว้ 100 ล้านเหรียญ ไม่รู้จริงมั้ย แต่ยังไงก็ไม่คุ้มกับเสียอยู่ดีครับ หุ้นโรงแรมทุกตัวโดนหมด รวมถึง MINT ที่อยู่กลุ่มอาหารแต่มีโรงแรมเยอะเหลือเกินด้วย

หุ้นที่ได้ผลประโยชน์น่าจะเป็น TF มั้ง ขายดีขึ้นเพราะที่บ้านผมก็เก็บไว้ตั้ง 2 ลัง

เห็นด้วยว่าหุ้นประเทศไทยอาการสาหัส โดนเวียดนามแซงไปแหงๆ เดี๋ยวสักพักได้แข่งกะลาว

ไม่เป็นไรครับ ถ้าเราจบได้ เราก็ไปต่อได้ ไม่ต้องไปเทียบกับใคร ทำให้ทุกคนในประเทศสุขสบายตามอัตภาพ แบบเศรษฐกิจพอเพียงก็พอ

GDP ไม่ได้วัดความสุขของคนในประเทศครับ
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
กุหลาบงามหลังฝน

โพสต์ที่ 18

TCB GYT TCB

น่าจะได้ประโยชน์นะครับ  :D  :D
อย่ามัวติดกับเรื่องในอดีต กังวลกับเรื่องในอนาคต จนลืมว่าปัจจุบันต้องทำอะไร
akkhapon

โพสต์ที่ 19

การเมืองนั้นอยู่ในทุกธุรกิจ
เมื่อเกิดวิกฤตการณ์ทางการเมือง
ดังนั้น ทุกธุรกิจจึงได้รับผลกระทบจากความเลวร้ายทางการเมืองในครั้งนี้
KB

โพสต์ที่ 20

ปลากระป๋องกับบะหมี่กึ่งสำเร็จรูปขายดีมากช่วงนี้
koulikov

โพสต์ที่ 21

Dusit

Erawan
โพสต์โพสต์