ต้องมีหุ้นในport กี่ตัวครับจึงดี

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
frank0819
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ต้องมีหุ้นในport กี่ตัวครับจึงดี

โพสต์ที่ 1

อยากทราบว่าเพื่อนๆพี่ใน tvi มีหุ้นในport กี่ตัวกันครับ จึงจะไม่เป็นการกระจายความเสี่ยงมากจนเกินไป และจะได้ผลตอบแทนเป็นกอบเป็นกำและจะไม่ได้กำไรแบบปลาซิวปลาสร้อย
เพราะผมมี
AH(22),PTT(139),PSL(37),SCG(4.61),PTL(6.70),SSI(2.76),NPC(89),HMPRO(4.40),ASIAN(5.80),SE-ED(6.40)
(xxx) คือราคาต้นทุน อยากถามว่าผมควรจะลดจำนวนหุ้นลงหรือเปล่าครับ เพราะครับมีหุ้น cycle อยู่ 4 ตัวคือ NPC,PSL,SSI,AH,PTL
ภาพประจำตัวสมาชิก
ch_army

โพสต์ที่ 2

ขึ้นกับว่ามีเวลาแค่ไหนครับ เพราะการตามข่าวก็ใช้เวลาเหมือนกัน ผมว่าสัก 5-7 ตัวก็คงดีครับเพราะงบออกก็ตามง่ายไม่เสียเวลามากไป
http://inspirationword.blogspot.com

-กำลังใจ มีอยู่ในตัวคุณ-
-พัฒนาทัศนคติ สู่ชีวิตแห่งชัยชนะ-
harry

โพสต์ที่ 3

มีหุ้นกี่ตัวดี ไม่เคยอ่านเจอ ขอให้ดูแล ตามดูได้หมด แต่สำหรับผม ไม่เกิน 3 ขอเด็ดๆตัวเดียวถือจนให้ลูกหลาน
Expecto Patronum!!!!!!
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 4

ข้อมูลที่คุณ ba_2l โพสต์น่าสนใจมากครับ

สรุปว่า ถือหุ้นน้อยตัว ไม่กำไรมากก็กำไรน้อยไปเลย (st dev สูง)
แต่โอกาสจะกำไรน้อยมากกว่ากำไรมาก (average ต่ำ min ต่ำ max สูง)

ถ้าถือหุ้นมากตัว ยัไงก็เกาะกลุ่มเฉลี่ยครับ ผลตอบแทนใกล้เคียงกันหมด
Tongue

โพสต์ที่ 5

ผม ตั้งใจ มีหุ้น 10 ตัวครับ

แต่ละตัวจะอยู่คนละกลุ่มอุตสาหกรรม เพื่อลดความผันผวนของราคา
( ผมเพิ่งเข้า ยังมีความกลัวเกี่ยวกับเรื่องราคาอยู่ ตกมากๆ ก็คงนิ่งไม่ไหว)

หุ้นแต่ละตัวที่ชื้อ จะมีลักษณะสำคัญต่างๆกัน แต่เมื่ออยู่เป็น port แล้วจะต้องเกื้อกูลกันครับ
เหมือนจัดทีมบอลแหละครับ

สัดส่วนที่มี ก็สำคัญ เพราะหมายถึงว่า port โดยรวมจะมีทิศทางอย่างไร

จริงๆแล้วต้องถามตัวเองก่อนว่า ต้องการอะไร แล้วตัวเองมีกำลังระดับไหน
แล้วก็อย่าฝืนครับ

สิ่งที่ดีที่สุดคือสิ่งที่เหมาะสมกับตนเองที่สุดครับ เพราะงั้นต้องเข้าใจตนเองก่อนครับ
และจะได้ผลตอบแทนเป็นกอบเป็นกำและจะไม่ได้กำไรแบบปลาซิวปลาสร้อย
ถ้าพูดถึงกำไร อย่างหนึ่งที่ผมว่า แตกต่างกันมากๆ และเป็นตัวชี้ที่สำคัญมากว่า คุณเป็น VI หรือ VS คือ คำว่า "เงินสด" :twisted: กับ "กระแสเงินสด" :mrgreen: ครับ (ลึกซึ้งมากๆจริงๆนะ) เพราะมันเหมือน เครื่องมือคนละแบบ

แต่พื้นฐานของคนใช้เหมือนกันหรือใกล้เคียงกันมากครับ ผมเพิ่ง ( เริ่ม )เชื่อว่า VS เก่งๆ ก็ไม่ใช้อารมณ์ฃื้อหุ้นเหมือนกัน เพียงแต่เขามองหา เงินสด มากกว่า กระแสเงินสด
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 6

เพิ่งอ่านหนังสือจิตวิทยาการลงทุนของคุณWEB
พูดถึงการสร้างพอร์ตโฟลิโอ หน้า103 บทที่6
ลองอ่านดู ผมก็กำลังทบทวนพอร์ตผมอยู่ :lol:
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
chatchai
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

..
แก้ไขล่าสุดโดย chatchai เมื่อ จันทร์ ธ.ค. 20, 2004 2:21 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
chatchai
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

การจะขายหรือถือ ไม่เกี่ยวกับราคาต้นทุนที่คุณซื้อมานะครับ

การจะขายหรือถือ ขึ้นอยู่กับผลการดำเนินงานและนโยบายของบริษัทในอนาคตครับ

แทนที่จะบอกราคาต้นทุน บอกสัดส่วนการลงทุนในแต่ละบริษัทจะมีประโยชน์กว่านะครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
tom

โพสต์ที่ 9

ถ้าเป็นไปได้ผมจะถือตัวเดียวเลยครับ
ch_army

โพสต์ที่ 10

แต่ผมว่าขึ้นกับการจัดพอร์ตและบริหารพอร์ตด้วยครับผม เพราะในทางทฤษฏีของสถิติแล้ว ยิ่งมากตัวความผันผวนย่อมลดลงครับ แต่หากเลือกถูกตัวที่มีแนวโน้มของความผันผวนในทางที่ดีอาจจะชนะตลาดอย่างหลุดลุ่ยได้เลยครับ
http://inspirationword.blogspot.com

-กำลังใจ มีอยู่ในตัวคุณ-
-พัฒนาทัศนคติ สู่ชีวิตแห่งชัยชนะ-
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 11

ผมว่าขึ้นกับความสามารถในการวิเคราะห์
ถ้าคุณรักพี่เสียดายน้อง ตัวไหนๆก็ดีไปหมด ไม่แน่ใจว่าควรทุ่มที่ไหนดีก็กระจายไปหลายๆตัว
แต่ถ้าคุณมั่นใจมากๆๆๆๆว่าคุณพบสุดยอดหุ้นก็ถือตัวเดียวได้ถ้ารับความเสี่ยงไหว แล้วฟันกำไรแบบว่าเบื่อเงินไปเลย(หรือไม่งั้นก็เจ็งคร้าบ)

ส่วนตัวผมถือ 12 มีแผนจะลดลงเหลือ 5-6
I do not sleep. I dream.
ForrestGump

โพสต์ที่ 12

chatchai เขียน:..
ผมว่าเหมือนที่พี่ฉัตรชัยเคยบอกครับ ถือตัวดี เด็ดๆ ไปเลย ไม่เกิน 2-3 ตัว น่าจะดีกว่า แต่คุณต้องรู้จริง แล้วมีประสบการณ์พอสมควรแล้วครับ
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
frank0819

โพสต์ที่ 13

ขอขอบคุณทุกความเห็นครับ ผมก็มีนโยบายให้หุ้นในport มีประมาณ 5-6ตัว เหมือนกันครับ ตอนนี้เลยต้องหาข้อมูลของหุ้นที่อยู่ในมือให้มากหน่อยจะได้ตัดสินใจไม่ผิดพลาด ถ้าต้องขายหุ้นในport ออกไป
LOSO

โพสต์ที่ 14

**
แก้ไขล่าสุดโดย LOSO เมื่อ พฤหัสฯ. ธ.ค. 30, 2004 1:23 am, แก้ไขไปแล้ว 2 ครั้ง.
sirivajj

โพสต์ที่ 15

ผมว่า น้อยๆ น่าจะดีนะครับ
เหมือนชกโดนเต็มๆ น๊อคไปเลย
หรืองับเต็มปากเต็มคำ
ไม่ใช่ มาแย็บ แย็บ
หรือตอด ตอด ครับ

แต่ถ้าจะให้ถือตัวเดียวนี่ ผมก็ว่า ใจต้องแข็งเป็นหิน ทีเดียว
ผมว่า ให้ได้ซัก 3 - 4 ตัว ก็คงยอดแล้ว

อันนี้ ก็เป็นแค่ผมคิดนะครับ ผมเองก็ซัดไปตั้ง 12 ตัว
ที่ผ่านมา ยังทำไม่ได้เลยครับ แว่บไปโน่น ไปนี่เหมือนกัน
ตั้งใจว่า จะพยายามลดลงและทำให้ไดในปีหน้าครับ

:oops:
What do you mean.?
ล็อคหัวข้อ