การรับเงินปันผล

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Angnam
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

เราจะได้รับเงินปันผลด้วยวิธีไหนคะ เงินเข้ามาในพอร์ตหรือว่าได้รับโดยวิธีอื่นคะ ขอบคุณค่ะ
popjavi

Re: การรับเงินปันผล

โพสต์ที่ 2

Angnam เขียน:เราจะได้รับเงินปันผลด้วยวิธีไหนคะ เงินเข้ามาในพอร์ตหรือว่าได้รับโดยวิธีอื่นคะ ขอบคุณค่ะ
เข้าทางบัญชีธนาคารที่เราแจ้งไว้ตอนเปิดพอรต์คะ :P
เมื่อลงทุน จงทำให้เรียบง่าย ชัดเจน
อย่าพยายามหาคำตอบที่ซับซ้อน
จากคำถามที่ซับซ้อน
ภาพประจำตัวสมาชิก
นพพร

โพสต์ที่ 3

ตอนที่ผมยังไม่ได้สมัคร e-divende ผมได้รับเป็นเช็คแล้วก็เอาไปขึ้นเงินที่ธนาคารครับ
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
Angnam

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณมากค่ะ ^^
Quartz

โพสต์ที่ 5

แต่ถ้าเป็นหุ้นก็จะเข้ามาใน port เลย

อ้อ อย่าลืมเก็บหลักฐานการรับเงินปันผลไว้ยื่นเสียภาษีด้วยนะ :8)
การจะได้เงินมาต้องลงทุนด้วยอะไรสักอย่างเสมอ : เงิน เวลา มิตรภาพ ฯลฯ
o-bo-ja-ma

โพสต์ที่ 6

ปกติมีสองทางครับ แบบที่หนึ่ง ถ้าเป็นเชคก็ขึ้นเงินที่ธนาคาร เสียค่าธรรมเนียมเชคไปครับ ช่วงผมลงทุนใหม่ ๆ ได้เสียค่าธรรมเนียมไปสามสิบ ได้ปันผล สามสิบหกบาท เซ็งเลย แบบที่สอง ถ้าเป็น e-dividend (เขียนถูกหรือเปล่าไม่รู้นะครับ ภาษาไม่แข็งแรง) ก็เข้าบัญชีที่ให้ไว้ได้เลยครับ แต่ทุกวันนี้เวลาสมัครไปที่โบรคผมว่าเขาให้กรอกฟอร์มหมดแล้วนะครับ คุณนพพร ลองเช็คกับ TSD ดู

ผมรู้แค่สองแบบครับ แต่ถ้าบริษัทออกจากตลาด แล้วยังถือหุ้นอยู่แล้วมีปันผลรับยังงัยนี่ผมยังไม่เคยนะครับ :wink:
โพสต์โพสต์