$$ รวมหุ้น Turnaround $$

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
zen000
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: $$ รวมหุ้น Turnaround $$

โพสต์ที่ 91

ขอบคุณ คุณ pak ครับ
yuyu353
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 92

ซึ้งๆๆใน รสชาติเลยฮะ อิอิ เหมือนกำลังหาแฟน ที่จะมาอยู๋กับเรา ศึกษา ทำความรู้จัก และเป็น เข้าใจ :mrgreen:
pak เขียน:
yuyu353 เขียน:อยากสอบถาม แนวทางการลงทุนของคุณpakนะครับ เริ่มจากศึกษาเรื่องไหนก่อนครับ เช่น อ่านงบ หรือ การคำนวนมูลค่าของหุ้น การเมิน P/E forcast
เทคนิคเล็กๆในการคัดเลือกหุ้นของผม
By pak

คุณเคยได้ยินคำบอกเล่าประมาณนี้ไหมว่า...

"คนเรา...ถ้าจมอยู่หรือยึดติดกับอะไรนานๆ ก็มักจะมองอะไรไม่ค่อยเห็นได้อย่างชัดเจน
ส่องกระจกทุกวัน ก็คิดว่าตัวเองหน้าต่อดีเสมอ
มองสิ่งที่เราคุ้นเคยหรือสัมผัสอยู่เป็นประจำ มันจะทำให้เราทั้งมี Bias และเราก็มักจะยึดติดกับภาพเดิมๆ และความเข้าใจเดิมๆของเรา
เปรียบเสมือนพายเรือวนอยู่ในอ่างเล็กๆ ไม่มีที่สิ้นสุด!!!"

การคัดเลือกหุ้น...ก็เช่นเดียวกันครับ
แน่นอนว่าเราต้องดูสิ่งต่างๆมากมาย
อาทิเช่น
1) PE Ratio , P/BV , Market Cap. , ผลประกอบการ , รายชื่อผู้ถือหุ้นใหญ่ , รายชื่อท่านผู้บริหารหรือ CEO , รูปแบบการประกอบธุรกิจ , เว็บไซต์ของบริษัทฯ , Product&Service , ประวัติความเป็นมา , Vision-Mission-Objective

2) จากนั้นก็ดูงบการเงินคร่าวๆ ถึง Cash Flow , เงินสด , OD , ส่วนของผู้ถือหุ้น , กำไรสะสม , ส่วนเกิน(ต่ำ)มูลค่าหุ้น รวมทั้งค่าต่างๆเช่น %ROE และ %ROA และ ฯลฯ อีกมากมายล้านแปด

3) จากนั้นถ้าบริษัทฯมีความน่าสนใจ เราก็เข้าไปอ่าน 56-1

4) ถ้ายังน่าสนใจอยู่เราก็ตามหาข่าวทั่วๆไปที่มีอยู่บน Internet เช่นข่าวเก่าๆ ,การให้ข่าวของผู้บริหาร และที่สำคัญเรื่องธรรมมาภิบาล

5) จากนั้นคุณก็จะได้หุ้นที่คุณมีความสนใจมาแล้ว ซึ่งผมเชื่อว่า "ไม่ใช่ตัวเดียวอย่างแน่นอน"
เพราะคนเรามักจะมองหุ้น แอบชอบหุ้น หรืออยากซื้อหุ้นมากกว่า 1 ตัวอยู่แล้ว
^
^
ตรงนี้แหล่ะครับ ที่ผมมีเทคนิคเล็กๆของผม
นั่นก็คือผมจะทำการ "List รายชื่อหุ้นที่ผมได้ Scan มาแล้ว" จากขั้นตอนตามข้อ 1 - 5
และผมจะเดินถือ List รายชื่อนั้นเพื่อไปถามคนอื่นๆครับ โดยเฉพาะคนที่เค้าเล่นหุ้นไม่เป็นเอาเสียเลย!!!
เพราะผมไม่ต้องการมุมมองจากคนเล่นหุ้น แต่ผมต้องการมุมมองจากผู้บริโภคโดยทั่วไป
และถ้าให้ดี ผมมักจะไปถามจาก "กัลยาณมิตร" ซึ่งเรารู้ว่าเค้ารักและหวังดีกับเรา

ผมจะไม่บอกคนเหล่านั้นว่า "นี่คือเรื่องหุ้น หรือผมจะมาถามเรื่องหุ้น"
แต่ผมมักจะถามบุคคลเหล่านั้นว่า "ถ้าผมอยากจะเป็นเจ้าของกิจการซักกิจการนึง โดยจะไปร่วมลงขันกับเค้า พี่ว่า...กิจการไหนในรายชื่อบริษัทเหล่านี้ น่าสนใจที่สุดครับ?"
โดยเล่าให้เค้าฟังคร่าวๆว่าแต่ละบริษัทฯทำมาค้าขายอะไรบ้าง
จากประสบการณ์ที่ถามมา...
บางบริษัทฯเล่าให้ตายเค้าก็ไม่เกท แต่บางบริษัทฯไม่ต้องเล่าเค้าก็รู้จักแล้วเป็นอย่างดีอยู่แล้ว

ในเมื่อเค้าไม่รู้ว่าเป็นเรื่องหุ้น ดังนั้นเค้ามักจะมองที่ "ค่าความนิยม" และ "อนาคตของกิจการ" จากสายตาคนนอกอย่างแท้จริง
ซึ่งมุมมองเหล่านี้ล้วนมีค่าครับ
ผมเดินถามหลายคนมากๆ และได้รับข้อคิดเห็นดีๆมากมายมาประกอบการพิจารณา

ในคำตอบที่ผมได้มาจากคนที่เล่นหุ้นไม่เป็น มันไม่มีเรื่อง Bid ,ไม่มีเรื่อง Offer และไม่มีเรื่องการปั่นหรือเจ้ามือ
มันมีแต่ว่า เค้าอยากให้ผมเป็นเจ้าของกิจการไหน ที่มันน่าจะมีอนาคต และสามารถเจริญเติบโตได้ดี และยังสามารถสร้างความภาคภูมิใจให้กับตัวผมและวงศ์ตระกูลได้ในระยะยาว
เพราะนั่นคือ "สายตาที่บริสุทธิ์ที่สุด" คือ สายตาแห่งผู้บริโภคตัวจริง
และเป็นสายตาของคนที่รักเรา และหวังดีกับเราอย่างแท้จริง

ผมเองก็อ่านงานเขียนของนักวิเคราะห์นะครับ แต่ผมไม่ได้เชื่อนักวิเคราะห์
บทวิเคราะห์เหล่านั้น เป็นเพียงข้อมูลประกอบในการตัดสินใจเลือิกหุ้นของผมส่วนนึงเท่านั้นเอง
แต่ผมจะถูกผสมด้วยความคิดเห็นของผม และที่สำคัญที่สุด คือ ความคิดเห็นรอบตัวจากคนที่รักเรา

จริงไม่แปลกเลยที่มีคนบอกว่า "การเลือกหุ้น เปรียบเสมือนการหาคู่ครองเพื่อแต่งงาน"
ผมเองก็รู้สึกเช่นนั้นจริงๆ
ดังนั้นการคัดเลือกหุ้นต้องเป็นไปด้วย "ความละเอียดรอบคอบ" และ "ประณีต" เสมอ

คุณต้องถามตัวเองก่อนจะตัดสินใจซื้อหุ้นตัวนึง ให้หนักๆว่า...

"เราอยู่กับใคร แล้วเราถึงจะมีความสุข?
คนคนนั้น ทำให้เราเชื่อใจและศรัทธาในตัวเค้าได้ใช่ไหม?
เราควรอยู่กับคนที่เรา ไม่ต้องมาคอยระแวงมิใช่หรือ?
เราควรอยู่กับคนที่เรา สามารถบอกต่อกับผู้อื่นรอบตัวเราได้อย่างภาคภูมิใจ ว่าทำไมเราถึงเลือกคนคนนั้น
เรารู้ข้อดีมากมายของเค้า และมองข้ามข้อเสียเล็กๆน้อยๆของเค้าได้ ใช่หรือไม่?
เราสามารถบอกเล่าข้อดีของคนคนนี้ ให้กับผู้อื่นได้อย่างมีความสุขและจริงใจ ใช่ไหม?
และที่สำคัญ...
เราจะรู้สึกมี "ความสุข" และ "อุ่นใจ" ใช่ไหม ที่ได้เดินจูงมือกับเค้า
และเราจะมีความสุขใช่ไหมที่จะมีเค้าคนนั้น คอยเดินอยู่เคียงข้างเราตลอดไป?"

ถ้าคิดทุกอย่างว่าใช่หมดแล้วหล่ะก้อ..."เคาะขวา" ครับผม
(^_^)

รูปภาพ
ทางตัน

โพสต์ที่ 93

ขอสมัครเป็นลูกศิษย์ Pak ด้วยคนครับ
miracle

โพสต์ที่ 94

Triumphs Kingdom เพลง ผ้าเช็ดหน้า
ฮิตเมื่อเป็นสิบปีก่อนแล้วกระมั้งเพลงนี้

ไปหาฟังกันเอาเองล่ะกัน
:)
:)
Radio

โพสต์ที่ 95

ถ้าผู้บริหารไม่เล่นกล TRC น่าจะ Turn around
pak

โพสต์ที่ 96

นี่จะเป็น..."บทความสุดท้าย" สำหรับกระทู้ "$$ รวมหุ้น Turnaround $$" นี้แล้วนะครับ
==============================================

บทความเรื่อง : หุ้นที่มันต้องขึ้น!!!
By pak

สัจจะนิรันดร์ข้อหนึ่งในตลาดหุ้น ก็คือ "P/E Ratio นั้น...ทรงพลังที่สุด!!!"
ผมเองเมื่อได้ยินเช่นนั้น ก็เก็บมาคิด และเห็นว่า มันเป็นเช่นนั้นจริงๆ
และเมื่อเราพูดถึง "ตัวอักษร" จำนวน 2 ตัว คือ "P" และ "E"
มันก็ทำให้ผมนึกถึงคำถามสมัยเด็กๆว่า...
"รู้ไหม...ไก่ กับ ไข่ อะไรเกิดก่อนกัน?"

มันทำให้ผมย้อนถามตัวเองด้วยคำถามที่ล้อเลียนกันมาว่า...
"รู้ไหม...P กับ E อะไรเกิดก่อนกัน?"

นั่นซิครับ ปัญหาเด็กๆ มันกลายเป็นเรื่องเงินๆทองๆไปซะแล้ว
ผมขอเก็บประเด็นนี้ไว้ก่อน แล้วเดี๋ยวจะกลับมาตรงนี้ใหม่

"หุ้น IPO" มีเสน่ห์ ก็ตรงที่ "ความลึกลับ" เพราะเรายังไม่มีผลประกอบการให้ศึกษาอย่างแน่ชัด
เมื่อไม่มีข้อมูลในอดีต ก็ยากที่จะคาดเดาอนาคต
"หุ้นที่เพิ่งออกจากหมวด Rehabco" ก็เป็นเช่นเดียวกัน
และคุณรู้ไหมว่า "หุ้นที่เข้าข่าย Turnaround" ก็ไม่ได้มีพฤติกรรมที่แตกต่างจาก 2 กลุ่มข้างต้นเลย

เนื่องจากหุ้น Turnaround มักจะเคยขาดทุนบักโกรกมาก่อน
ดังนั้น Earning จึงติดลบเสมอๆ ทำให้ค่า P/E Ratio กลายเป็นปริศนาดำมึดไป
มันคือ ความไม่รู้และความว่างเปล่า ซึ่งภาษาคณิตศาสตร์เรียกว่า "n.a."

กลับมาที่คำถามของเราที่ว่า P กับ E อะไรเกิดก่อนกัน?
ผมเชื่อว่า...
"โดยหลักการแล้ว E จะเกิดก่อน และจะเป็นตัวผลักให้เกิด P ที่เหมาะสม"
เพราะตลาดมิอาจปล่อยให้หุ้นตัวใดตัวหนึ่ง มี P/E ที่ต่ำผิดปกติมากๆได้
เนื่องจากกลไกของตลาด

ดังนั้นหุ้น Turnaround ที่มีคุณสมบัติว่า ในอดีต ค่า PE คือปริศนาอันลึกลับ
แต่หุ้น Turnaround ที่แท้จริง จะมีคุณสมบัติพิเศษ คือ การกลับมาทำกำไร หรือ การกลับมามี Earning อีกครั้งหนึ่งหลังจากไม่เคยมีมานาน
นั่นคือ "E กำลังจะกลับมา"
และเมื่อ E กลับมา...มันจะลาก P ให้ตามขึ้นมาในจุดที่เหมาะสมเสมอ

ยิ่งเวลาผ่านไปเท่าไร ในแต่ละไตรมาส
"E ถูกประกาศออกมาอย่างต่อเนื่อง จะส่งผลให้ P ก็ขึ้นไปอย่างต่อเนื่องเช่นเดียวกัน"
นั่นคือที่มาของประโยคชื่อบทความว่า "หุ้นที่มันต้องขึ้น"

ซึ่งหมายถึง หุ้น Turnaround ที่แท้จริงเท่านั้น (ที่คล้ายๆ หรือของเก๊ ไม่นับนะขอรับ)

นี่เป็นการเขียนที่ไม่ได้ตรวจทาน หรือกลั่นกรอง
เพราะมันพุ่งตรงมาจากความรู้สึก และประสบการณ์ของตัวผมเองข้างใน

สุดท้ายนี้...
"อย่าลืมเรื่องลูกเทนนิส เวลาตกกระทบพื้นนะครับ
สำหรับบทเรียนฟิสิกส์สมัยมัธยมปลาย เรื่องโมเมนตัม
ถ้าลูกเทนนิสยิ่งตกกระทบพื้นแรงและเร็วเท่าไหร่ ลูกเทนนิสนั้นก็จะยิ่งกระดอนกลับขึ้นมาด้วยความเร็วและความแรงไม่แพ้กัน!!!"
แต่ถ้าเป็นหุ้น Turnaround เก๊!!! มันคงเป็นเหมือน "ไข่ไก่ตกกระทบพื้น" อ่ะนะครับ
คุณก็รู้ใช่ไหมว่า มันจะแตก และไม่มีวันกระเด้งกลับขึ้นมา

นั่นคือกฏธรรมชาติ และยังเป็นกฏพื้นฐานของเรื่อง หุ้น Turnaround อีกด้วยครับ
อย่าเชื่อคำพูดของใครทั้งสิ้น แต่จงวิเคราะห์มันด้วยตนเอง
จงมอง และแยกความแตกต่างให้ออกระหว่าง "ลูกเทนนิส" กับ "ไข่ไก่"

และที่ตรงนี้ ขอบคุณสำหรับการติดตามอ่าน
และขอปิดกระทู้นี้ แต่เพียงเท่านี้ครับ
*** จบบริบูรณ์ ***

(^_^)
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
pak

โพสต์ที่ 97

ปล.

1) เพื่อความสมบูรณ์ของบทความสุดท้ายนี้
คำว่า "P/E Ratio นั้น...ทรงพลังที่สุด!!!" เป็นคำพูดของ ดร.นิเวศน์ จากงานสัมมนาเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมานะครับ

แม้ว่าท่านจะพูดต่างกรรมต่างวาระกัน!!!
และสิ่งที่ท่านพูด ไม่ได้เกี่ยวกับอะไรกับเรื่องหุ้น Turnaround เลยแม้แต่นิดเดียว
แต่ผมหยิบ "คำพูด" หรือ "มุมคิด" นั้น นำมาต่อยอด และนำมาใช้ในบทความของผมเท่านั้นเอง
ดังนั้นผมจึงเห็นว่า ควรใส่ Credit ไว้ด้วยอ่ะนะครับ

2) บทความทั้งหมดนี้เกิดจากประสบการณ์ส่วนตัวของผม
จึงอาจจะมีทั้งถูกและผิด และน่าจะมีข้อบกพร่องอยู่บ้าง
ดังนั้น การตัดสินใจในการลงทุน ต้องพึงระลึกถึง "ความเสี่ยง" เสมอๆ
เพราะถ้าเรามองผิด ระหว่าง "ลูกเทนนิส" กับ "ไข่ไก่"
มันไม่ได้เสียหายเพียงไม่กี่เปอร์เซนต์นะครับ แต่เงินลงทุนเราอาจจะหายไปทั้งก้อนได้ทันที
ดังนั้นต้องพึงระวัง และบริหารความเสี่ยงให้ดีนะครับ

3) บทความทั้งหมดได้ถูกถ่ายทอดออกมาจนครบทุกแง่มุม(สำหรับผม)แล้ว
ดังนั้นที่บอกว่าขอจบกระทู้นั้น นั่นคือเฉพาะในส่วนของผมนะครับ
สำหรับท่านอื่นๆ ก็อยากให้แชร์และแบ่งปันประสบการณ์กันต่อไป
เพราะมีบทความอยู่น้อยครับ ที่จะพูดถึงเรื่องนี้โดยตรง
ขอบคุณมากๆครับ

ด้วยความเคารพ
pak
(^_^)
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
ภาพประจำตัวสมาชิก
VI Wannabe

โพสต์ที่ 98

Thank you so much khun Pak. I enjoy reading your article mark krub. :D
"Attempt to be fearful when others are greedy and to be greedy only when others are fearful"

"It's far better to buy a wonderful company at a fair price than a fair company at a wonderful price"
Leesak

โพสต์ที่ 99

ขอบคุณครับคุณ Pak... :lol:
jinaomi

โพสต์ที่ 100

ผมขอ ส่ง RAIMON ได้ไหม..... ถึงแม้จะขาดทุนมากแต่ก็หวังว่าคงจะพลิกมีกำไรสักวันนะครับ
kabu

โพสต์ที่ 101

ติดตามบทความคุณ Pak มาโดยตลอดครับ เห็นภาพดีครับ :D
"หนทางเดียวที่จะก้าวพ้นขอบเขตของความเป็นไปได้ คือก้าวเข้าสู่ความเป็นไปไม่ได้", Arthur C. Clarke
สมุดบันทึก: http://kabuvi.wordpress.com/
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 102

มาแอบดูเผื่อเก็บไปต่อยอด :D
untrataro25

โพสต์ที่ 103

ท่าน Pak
ละมุน ละไม ในความคิดมากครับ นับถือ นับถือ
"เพราะเรียบง่าย จึงชนะ"
pak

โพสต์ที่ 104

"นี่คือกฏเลยนะ...
คนที่ Concentrate ใน Cycle เล็ก...จะพลาดใน Cycle ใหญ่
คนที่ Concentrate หรือโฟกัสใน Cycle ใหญ่ๆ...จะเสียใน Cycle เล็ก
คือเราต้องเลือกล่ะ!!!...ในโลกนี้ไม่มีอะไรที่ร้อยเปอร์เซนต์
แต่คนส่วนใหญ่ คนจำนวนมากเลย ที่พยายามจะได้ทั้งในกรอบเล็กและในกรอบใหญ่ ท้ายที่สุดเราจะไม่ได้อะไรเลย"

นี่คือ...อีกหนึ่งคลิปที่เราควรดู ,รับฟัง และควรศึกษาให้มาก
กับแนวคิดเรื่อง "ระบบผลประโยชน์" ของคุณ "พิชัย จาวลา"
มีการพูดถึง "ธรรมชาติของจุดต่ำสุด" ด้วยนะครับ!!!
พลาดไม่ได้จริงๆครับผม
ที่ http://www.youtube.com/watch?v=Z42J48cG ... _embedded#!

Credit : K.สายเป็นอาชีพ จาก Pantip.com
pak

โพสต์ที่ 105

ลง Link อีกครั้งหนึ่งครับ ด้านบนใช่ไม่ได้ขอรับ
กับ "ระบบผลประโยชน์"

ที่ http://www.youtube.com/watch?v=Z42J48cG ... r_embedded#!
pak

โพสต์ที่ 106

เทปนี้ ก็น่าฟังมากๆเช่นกันครับ (คุณได้พิชัยพูดไว้เมื่อวันที่ 10 กย. 54)
ไม่น่าพลาดเช่นกันครับ
ที่ http://www.youtube.com/watch?v=C_YUlQzj ... re=related

ถ้ายังไงลองพยายามตามฟังไปเรื่อยๆนะครับ สำหรับคุณพิชัย จาวลา
ผมว่าเจ๋งมากครับ :cool:
(^_^)
ming1714

โพสต์ที่ 107

pak เขียน:เทปนี้ ก็น่าฟังมากๆเช่นกันครับ (คุณได้พิชัยพูดไว้เมื่อวันที่ 10 กย. 54)
ที่ http://www.youtube.com/watch?v=C_YUlQzj ... re=related

ถ้ายังไงลองพยายามตามฟังไปเรื่อยๆนะครับ สำหรับคุณพิชัย จาวลา
(^_^)
เค้าแหวกห่วงกาลเวลาไปพูดหรอครับ อิอิ... :B
(แซวน๊า)
ร้อยลี้ ต้องมีก้าวแรก....
pak

โพสต์ที่ 108

ming1714 เขียน:
pak เขียน:เทปนี้ ก็น่าฟังมากๆเช่นกันครับ (คุณได้พิชัยพูดไว้เมื่อวันที่ 10 กย. 54)

(^_^)
เค้าแหวกห่วงกาลเวลาไปพูดหรอครับ อิอิ... :B
(แซวน๊า)
อืม...ผมเขียนผิดจริงๆด้วยครับ คุณ ming1714
จริงๆแล้ว ต้องเป็น "วันที่ 10 กย. 53" ครับผม

รวมทั้งจะเข้ามาบอกว่า ผมประทับใจในประโยคของคุณ ming1714 ที่ว่า "ร้อยลี้ ต้องมีก้าวแรก.... "
ขอยืมประโยคนี้ไปใช้ใน "ไดอารี่เรื่องการลดน้ำหนักของผม" ในวันพรุ่งนี้ หน่อยนะครับ
เพราะมันสร้างกำลังใจที่ดีมากๆเลยขอรับ
ที่ http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=37&t=46079
ขอบคุณมากๆครับ

(^_^)
ming1714

โพสต์ที่ 109

"ร้อยลี้ ต้องมีก้าวแรก.... " .. ก๊อบๆมาจากกระทู้แถวนี้แหละครับ ผมก็ชอบ :B
ร้อยลี้ ต้องมีก้าวแรก....
mytoobtub

โพสต์ที่ 110

ขอบคุณมากครับพี่pak เป็นอีกกระทู้ทรงคุณค่าของผมเลยครับ^^
pak

โพสต์ที่ 111

หลายๆท่านคงทราบดีว่า ผมเองจะเน้นการลงทุนในหุ้น Turnaround มาตลอด 2 ปีที่ผ่านมา
(ด้วยเงินลงทุน+เงินชาวบ้านที่มาซื้อฝากพอร์ต รวมทั้งสิ้นทั้งสองอย่างเป็นเงินรวม 1.5 ล้านบาท)

ผมมานั่งคิดดูว่า เรามีหลักการอะไรในการลงทุนหว่า
นั่งคิดอยู่นาน
จึงมาสรุปกับตัวเองว่า...
การลงทุนในหุ้นของผม...ผมจะใช้หลักการ "PEG Analysis" ครับ

รูปภาพ

ดิกชันนารี อังกฤษเป็นไทย
1. peg [transitive verb, สกรรมกริยา]
คำแปล/ความหมาย : ตอกหมุด
Synonym : hold, clip, staple
Antonym : unpin,unclip
คำที่เกี่ยวข้อง : ตรึง, ติดหมุด

เมื่อเราสนใจในหุ้น Turnaround ตัวใดตัวหนึ่งแล้ว
ให้เราหาเหตุผลให้ไดว่า...
ข้อ 1. ที่ผ่านมา มันเจ๊งเพราะอะไร?
ข้อ 2. และอนาคต มันจะฟื้นได้อย่างไร?

และในข้อ 2 นี้แหล่ะครับ ที่เราต้องนำมาจัดทำ PEG Analysis
กล่าวคือ ปักหมุดเหตุการณ์ในอนาคตให้หมด!!!

คุณต้องใช้ข้อมูลทั้งหมดที่มา แต่ไม่ใช่ข้อมูลตัวเลขทางการเงินอย่างเดียวนะครับ
คุณต้องใช้ Business Strategy และโครงการในอนาคตของบริษัทฯมาพิจารณาประกอบด้วย

จากนั้น หลับตาลง และ จินตนาการ ถึงสิ่งที่ควรจะเกิดขึ้นในอนาคตครับ
และ "ปักหมุด" มันไว้
เช่น
PEG ที่ 1 บริษัทฯควรจะพลิกกลับมามีกำไรในไตรมาสนี้
PEG ที่ 2 รายได้บริษัทฯควรจะเพิ่มมากขึ้น
PEG ที่ 3 รายจ่ายเรื่องดอกเบี้ยส่งธนาคาร ควรลดลง เนื่องจากการนำส่งคืนหนี้สิน
PEG ที่ 4 บริษัทฯควรลดค่าใช้จ่ายในการบริหารลง เช่น ลดจำนวนพนักงาน
PEG ที่ 5 บริษัทฯควรขยาย Line สินค้าเพิ่มเติม
PEG ที่ 6 บริษัทฯควรมีรายได้ส่งออกมากขึ้น
PEG ที่ 7 บริษัทฯควรทำการ Haircut หนี้สิน
PEG ที่ 8 บริษัทฯควรจะขายสินทรัพย์ที่เน่า หรือไม่ก่อให้เกิดกำไรออกไป
PEG ที่ 9 บริษัทฯน่าจะมีการเพิ่มทุน
PEG ที่ 10 บริษัทฯควรล้างขาดทุนสะสมให้มดได้ภายใน 2 ปี
PEG ที่ 11 บริษัทฯควรกลับมาจ่ายเงินปันผลได้อีกครั้งหนึ่ง
PEG ที่ 12 บริษัทฯควรมีจำนวนลูกค้าที่เพิ่มสูงขึ้น
PEG ที่ 13 บริษัทฯควรจะทำ Gross Profit Margin ที่ดีขึ้นได้
PEG ที่ 14 บริษัทฯควรมีการลดทุน แล้วนำมาล้างขาดทุนสะสม
...
.....
.......
จะคิดกี่ข้อก็คิดไป แต่เอาที่มันเป็นไปได้ ด้วยพื้นฐานของข้อมูลที่เรามี
อาจจะแค่ 3 PEG , 5 PEG หรือจะ กี่ PEG ก็ได้ แล้วแต่เราจะตั้ง

หลักการง่ายๆก็คือ...
ถ้าตราบใด ทุกอย่างยังเป็นไปตาม PEG ที่เราตั้งไว้ เราก็แค่ถือ Let Profit Run
แต่ถ้าสิ่งที่เกิดขึ้นจริง มันไม่เป็นไปตาม PEG ที่เราตั้งไว้ และบริษัทฯไม่มีเหตุผลชี้แจงที่ดีพอ
เราก็แค่ขายทิ้งทั้งหมด หรือ Cut Loss ออกไป

จินตนาการสำคัญกว่าความคิด!!!
แล้วคุณหล่ะ...มี PEG หรือ หมุด ในใจหรือยังครับ?
Keep Walking

โพสต์ที่ 112

ขอบคุณมากครับ ท่านpak เป็นทั้งข้อคิดและหลักการที่ยอดเยียมชัดเจนจริงๆครับ
^_^
chaleekilo

โพสต์ที่ 113

ขอเสนอ tsf ครับ
1 เปลี่ยน model ธุรกิจ ( เปลี่ยนมาจาก 124 ) จากเป็นที่ปรึกษาประชาสัมพันธ์องค์กร มาขายสื่อต่าง ๆ โดยเฉพาะ ป้ายโฆษณาใน สุวรรณภูมิ,สัมปทานป้ายโฆษณาบนทางด่วน
2 เปลี่ยนผู้บริหารใหม่ทั้งทีม
3 รายได้จากขาดทุน 30 กว่าล้าน เหลือ ขาดทุน 3 ล้าน ใน q3/53
4 มี DCA เช่น มีสัญญาสัมปทานจากสุวรรณภูมิอีกหลายปี, มีการทำ M&A ในอุตสาหกรรมเดียวกัน และเกี่ยวเนื่องกันอย่างต่อเนื่องซึ่งเพิ่มความแข็งแกร่ง, มีเครือข่ายทั้งภาครัฐและเอกชน

ปล.มิได้มาเชียร์หุ้นนะครับ แต่ในร้อยคนร้อยหุ้นไม่มีห้องนี้เลยไม่รู้จะระบายที่ไหนครับ (อัดอั้นมานานครับ) :oops:
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 114

chaleekilo เขียน:ขอเสนอ tsf ครับ
1 เปลี่ยน model ธุรกิจ ( เปลี่ยนมาจาก 124 ) จากเป็นที่ปรึกษาประชาสัมพันธ์องค์กร มาขายสื่อต่าง ๆ โดยเฉพาะ ป้ายโฆษณาใน สุวรรณภูมิ,สัมปทานป้ายโฆษณาบนทางด่วน
2 เปลี่ยนผู้บริหารใหม่ทั้งทีม
3 รายได้จากขาดทุน 30 กว่าล้าน เหลือ ขาดทุน 3 ล้าน ใน q3/53
4 มี DCA เช่น มีสัญญาสัมปทานจากสุวรรณภูมิอีกหลายปี, มีการทำ M&A ในอุตสาหกรรมเดียวกัน และเกี่ยวเนื่องกันอย่างต่อเนื่องซึ่งเพิ่มความแข็งแกร่ง, มีเครือข่ายทั้งภาครัฐและเอกชน

ปล.มิได้มาเชียร์หุ้นนะครับ แต่ในร้อยคนร้อยหุ้นไม่มีห้องนี้เลยไม่รู้จะระบายที่ไหนครับ (อัดอั้นมานานครับ) :oops:
ไม่ทราบผมดูผิดหรือเปล่า ตัว tsf ทั้งสินทรัพย์ หนี้สิน ทุน รายได้ ไม่มีเกิน 1 ร้อยล้านเลย แต่มูลค่าตลาดของหุ้น 900 ล้าน ราคา/มูลค่าทางบัญชีเท่ากับ 21 เท่า :shock: น่าจะสูงสุดในตลาดหุ้นไทย
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
tanawindee

โพสต์ที่ 115

เมื่อสักสิบปีก่อนตอนจบใหม่ๆ ๆปญี่ปุ่นนั่งรถผ่านตามทุ่งนา ภูเขาเห็นกังหันลมใหญ่ๆ เห็นแผงโซล่าเซล หรือพวกชีวมวล ซึ่งเป็นฟรีพลังงาน ยังคิดว่าทำไมเมืองไทยไม่เป็นที่นิยม อาจเป็นไปได้ว่าวัสดุที่ทำแพง ไม่คุ้มค่า แต่ปัจจุบันเห็นนโยบายของรัฐสนับสนุน หรือมองยาวถึงเรื่องคาร์บอนเครดิตที่มีการซื้อขายในตลาดฟิวเจอร์ดั่งทองคำ ทำให้สนใจกลุ่มนี้ ส่วนพวกเอทานอลผมว่าไม่ค่อยน่าสนใจมาก เพราะราคาสินค้าเกษตรซึ่งเป็นวัตถุดิบก็ต้นทุนสูงตามไปด้วย
pagzin

โพสต์ที่ 116

k pak sudteenturnaround :bow:
jo7393

โพสต์ที่ 117

ขอบคุณครับ กระทู้ดีๆอย่างนี้หลุดผ่านไปได้อย่างไรนะเนี่ยเพิ่งจะเห็น
มีประโยชน์มากจริงๆครับ :bow: :bow: :bow:
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
koh

โพสต์ที่ 118

กระทู้นี้ดีจริงๆครับ

ขอบคุณ คุณ pak ครับ :D
pagzin

โพสต์ที่ 119

thank alot :idea:
pak

โพสต์ที่ 120

"ศาสตร์" และ "ศิลป์" แห่งหุ้น Turnaround
By pak

คุณเคยเห็น "ต้นไม้ยืนต้นตายไหม?"
ใครดูก็คงคิดว่า...มันจะต้องตายแน่ๆ!!!
เพราะมันเหี่ยว ไม่มีแม้แต่ดอกหรือใบ บนลำต้นแห้งแล้งนั้นแล้ว

รูปภาพ

แต่เราอาจลืมมองให้ลึกไปกว่านั้น...
แท้จริงแล้ว มันยังคงมี "รากแก้ว" ที่แข็งแรงซ่อนตัวอยู่!!!

การที่มันเสียดอกและใบไปนั้น มันอาจเกิดขึ้นเพราะภัยแล้ง , น้ำท่วม ,หรือภัยธรรมชาติต่างๆ
แต่ถ้ามันยังคงมีรากที่แข็งแรง และชอนลึกลงไปในใต้ดิน
แน่นอนครับ...มันรอวันที่จะกลับมาบานสะพรั่งได้เช่นเดิม
เพียงแค่รอวันเวลาเท่านั้น

"รากแก้ว"...ก็เปรียบเสมือน "แก่นแท้ และธรรมาภิบาลของบริษัทฯ!!!"
ถ้ามันจะเป็นหุ้น Turnaround ได้จริง
วันนึง คุณจะเห็นดอกไม้เล็กๆ เริ่มบานอยู่บนลำต้นแห้งเหี่ยวนั้น...ทีละเล็ก ทีละน้อย

และในทางกลับกัน คุณเคยเห็นไหม...

"สวนหย่อมที่ถูกจัดไว้อย่างสวยงาม อยู่บนชั้นดาดฟ้าของคอนโดหรู!!!"
ต้นไม้ใหญ่ มีดอกใบบานสวยงามเต็มต้น ที่เพิ่งขุดมาจากป่า และนำมาลงปลูกใหม่ๆ
แต่ไม่นานนัก...
ต้นไม้ใหญ่นั้น ก็กลับค่อยๆเหี่ยวลง และล้มตายในที่สุด

รูปภาพ

นั่นเป็นเพราะ มันถูกขุดเอามา "วางตั้งไว้" เพื่อโชว์เฉยๆ!!!
นั่นเป็นเพราะ รากมันไม่แข็งแรง"

ก็เหมือนบางบริษัทฯ
ที่ภายนอกดูดี แต่ไม่นานนัก ความจริงจะค่อยๆปรากฏออกมา
เพราะมันไม่ได้มี "รากแก้ว หรือ ธรรมาภิบาลที่ดี" เป็นพื้นฐานของกิจการอย่างแท้จริง

ดังนั้น จงอย่ามองแต่เปลือก หรือภายนอก!!!
เราต้องมองให้ลึกซึ่งกว่านั้นมากๆ

ไม่มีใครจะมาดูแลเราได้ในสงครามตลาดหุ้น
จะกี่หน่วยงานราชการ เราก็ไม่อาจจะพึ่งได้เต็ม 100%
เวลาเราเจ๊งขึ้นมา ไม่มีใครร้องไห้ให้กับเรา ไม่มีใครจะใจดีเอาเงินมาคืนเราหรอกนะครับ
เราต้องพึ่งตัวเองให้มากที่สุด เท่าที่เราจะมีแรงพึงกระทำได้

สำหรับเรื่องการลงทุน นั้น...หลายๆท่านอาจมองว่ามันเป็น "ศาสตร์"
แต่ผมมองว่า มันมีความเป็น "ศิลป์" ปะปนอยู่ด้วยเสมอ

หุ้น Turnaround ที่ผมเลือกลงทุนบางตัว...มันไม่มี Bid(หรือการตั้งรอซื้อ)รองรับเอาเสียเลย!!!
มีคนถามผม ว่า..."กลัวไหม?"
ผมมักจะตอบตัวเองอยู่เสมอๆว่า...
"Bid" คือ สิ่งที่เราเห็นภายนอก
แต่ "Brand" และ "Barrier" ของธุรกิจ คือ สิ่งที่ซ่อนตัวอยู่ภายใน
เสมือนเป็น Intangible Asset ที่มิได้ถูกมองเห็นได้โดยง่าย
แม้หุ้นของผมจะไม่มี Bid รองรับ...แต่ผมก็มี Brand และ Barrier รองรับทดแทนอยู่เสมอๆ

หุ้น Turnaround ที่ผมเลือกลงทุนบางตัว...ถูกทุบราคาลงไปเกือบ 30 - 50%!!!
มีคนถามผมเช่นกัน ว่า..."กลัวไหม?"
ผมมักจะปลอบใจ และสอนตัวเองอยู่เสมอๆว่า...
"จำนวนหุ้นของเรายังเท่าเดิม และความเป็นเจ้าของในบริษัทฯนั้นๆของเรา ก็มิได้ลดลงไปเลยแม้แต่น้อย"

สำหรับผมแล้ว...
การลงทุนในหุ้น Turnaround มันคือ "Passion" หรือ “ความปรารถนาอย่างแรงกล้า” ชนิดหนึ่ง
ถ้าคุณ "ไม่เชื่อ, ไม่รัก, ไม่ศรัทธา หรือไม่ผูกพัน" กับมันอย่างแรงกล้าแล้วหล่ะก็
...ยากเหลือเกินที่คุณจะผ่านการทดสอบไปได้?

เหมือนที่ผมชื่นชอบ ประโยคในภาพยนต์เรื่อง SAW VI (ที่ผมเคยได้เขียนไปแล้วครั้งหนึ่ง)
ในประโยคในเทปที่ John Kramer ตั้งคำถามกับ Mark Hoffman ที่ว่า...
"You feel you now have control, don't you? You think you will walk away untested?"

ก่อนจบ ขอแถม "ดราม่า" ซักนิดเถอะนะครับ ^ ^
ก็คือ ถ้าจะว่าไปแล้ว...
หุ้น Turnaround ทุกตัวที่ผมเลือก ผมค่อนข้าง "รักและผูกพัน" กับมันนะ
(เฉพาะตัวที่แน่ใจว่าใช่นะครับ บางบริษัทฯที่ดูแล้วไม่ใช่ ผมก็ขายทิ้งไปบ่อยๆอยู่เช่นกันนะครับ)

ถ้าจะให้เปรียบเทียบถึง "ความรักและความผูกพัน"
ผมว่า มันคงคล้ายๆกับเพลงนี้มั้งครับ...
Link : http://www.youtube.com/watch?v=e6drdBap9M4
ท่อนที่พูดว่า...
"Every moment spent with you is a moment I treasure"
โดนใจอย่างแรงครับผม
(ผู้เขียนเริ่มสบถในใจตัวเองว่า..."นี่ฉันเว่อร์ไปไหมนี่ 555+")
แต่ว่าไปแล้ว...ผมก็รู้สึกแบบนั้นจริงๆนะ
(^_^)

ปล.
ขออนุญาตลงเนื้อเพลงและคำแปลของเพลงที่ผมชื่นชอบหน่ยนะครับ
Credit คำแปล : คุณ A Beautiful Lie
(แนะนำให้เปิดเพลงพร้อมกับอ่านคำแปล ได้อารมณ์ทีเดียวขอรับ)

I don't wanna miss a thing
Aerosmith
.. อยากถนอมทุกวินาทีที่อยู่กับเธอ ..

I could stay awake just to hear your breathing
ฉันสามารถลืมตาตื่นเพียงเพื่อยินเสียงลมหายใจเธอแผ่วชิดใกล้

Watch you smile while you are sleeping
ตราบเท่าที่ได้มองเห็นรอยยิ้มละไม ยามเธอหลับใหล

While you're far away dreaming
เคลิ้มไกลอยู่ในห้วงฝันงาม

I could spend my life in this sweet surrender
และแม้นทั้งชีวิตที่เหลือต้องตกอยู่ภายใต้การจำนนอันแสนหวาน ฉันไม่ครั่นคร้าม

I could stay lost in this moment forever
คงยอมหลงอยู่ในห้วงเวลานี้ตราบชั่วกาล

Every moment spent with you is a moment I treasure
เพราะทุกโมงยามที่เคียงข้างช่างมีค่าเสียเหลือเกิน

Don't want to close my eyes
ไม่ปรารถนาที่จะหลับตาลง

I don't want to fall asleep
ฉันไม่ประสงค์ที่จะหลงหลับใหล

Cause I'd miss you baby
เพราะฉันคงจะคิดถึงเธอ ยอดดวงใจ

And I don't want to miss a thing
ฉันไม่ใคร่อยากพลาดอะไรสักอย่างเดียว

Cause even when I dream of you
ด้วยหากแม้นในฝันนั้นฉันมีเธออยู่

The sweetest dream will never do
ก็ไม่อาจเทียบคู่เคียงได้ด้วยเป็นเพียงภาพฝัน

I'd still miss you baby
และฉันก็ยังคงคิดถึงเธออยู่มิลดหลั่น

And I don't want to miss a thing
เหตุเพราะฉันไม่อยากพลั้งพลาดจากเธอ

Lying close to you feeling your heart beating
ทอดร่างเคลียข้างเพียงอยากสัมผัสถึงเสียงเต้นของหัวใจ

And I'm wondering what you're dreaming
นึกสงสัยว่าสิ่งใดที่เธอกำลังฝันถึง

Wondering if it's me you're seeing
ใคร่อยากรู้ในห้วงลึกนึกคำนึง ใช่ฉันไหม แลเห็นกันบ้างไหมเธอ

Then I kiss your eyes
ก้มลงบรรจงจูบบนเปลือกตา

And thank God we're together
ขอบคุณเทวดาที่บันดาลให้เราได้เคียงคู่

I just want to stay with you in this moment forever
ฉันเพียงต้องการอยู่กับเธอเช่นนี้นะ โฉมตรู

Forever and ever
นิรันดร์กาล ยาวนาน ตลอดไป

ไม่อยากแม้นจะแค่หลับตา

ไม่ปรารถนาปล่อยกายาให้หลับใหล

Cause I'd miss you baby
ไม่อยากที่จะพลาดจากเธอไป

ไม่ใคร่เสียสักเวลาห่างจากเธอ

Cause even when I dream of you
เพราะแม้นหลังเปลือกตาจะมีเธอรอท่าอยู่ในความฝัน

The sweetest dream will never do
แต่แม้นความฝันแสนหวานล้ำก็ไม่อาจเสมอเหมือน

I 'd still miss you baby
ฉันจะยังคงคิดถึงเธออยู่ไม่คลายเคลือน

จะไม่เฉือนปล่อยให้พลาดสักอย่างเดียว

I don't want to miss one smile
ฉันไม่อยากพลาดแม้นสักหนึ่งรอยยิ้ม

I don't want to miss one kiss
ไม่ปล่อยทิ้งแม้เพียงหนึ่งรอยพิตหวาน

I just want to be with you
แค่ต้องการอยู่กับเธอให้เนิ่นนาน

Right here with you.. just like this
ณ ตรงนี้.. ในแบบนี้.. มีแต่เรา

I just want to hold you close
เพียงอยากจะตระกองเกี่ยวเข้าชิดใกล้

Feel your heart so close to mine
สัมผัสฤทัยของเธอแนบใจฉัน

And Just stay here in tis moment
ในขณะวันที่จะมีแต่เพียงกัน

For all the rest of the time
อยากอยู่กับมันให้นานตลอดไป

ฉันไม่อยากจะหลับตาเลยนะ ที่รัก

ไม่อยากหักห้ามใจให้หลับใหล

Cause I 'd miss you baby
เพราะฉันปรารถนาเธอเหลือเกิน ยอดดวงใจ

อยากจะใช้ทุกเวลาร่วมกับเธอ

ด้วยตราบแม้นจะเป็นเธอในความฝัน

แต่ความฝันแสนงามล้ำก็ไม่อาจได้เหมือน

I 'd still miss you baby
ฉันยังคงคิดถึงเธอไม่ลางเลือน

ไม่อยากเฉือนสักเวลาไปจากเธอ

ฉันไม่อยากปิดเปลือกตาลงแม้สักนิด

อยากห้ามจิตไม่ให้เคลิ้มหลงหลับใหล

Cause I 'd miss you baby
ฉันไม่ใคร่อยากจะพรากจากดวงใจ

อยากจะใช้ทุกเพลาร่วมกับเธอ

ด้วยแม้นฝันจะมีเธอไม่ไปไหน

แต่ฝันไหนก็หาได้เปรียบเทียมเหมือน

I'd still miss you baby
ยังคิดถึงทุกขณะมิแชเชือน

ไม่อยากเลื่อนปล่อยเวลาให้ห่างกัน

ไม่ปรารถนาจะหลับตา

ฉันไม่ต้องการจะเข้าสู่นิทรา

I don't want to miss a thing
อยากถนอมทุกเวลาที่อยู่ด้วยกัน

. . . . . . . . . .

. . . .

. .

ที่มา : http://beautifullie.exteen.com/20100531 ... ss-a-thing