ท่านจะใช้ Margin ไหมครับ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์

คุณจะใช้มาร์จินไหม?

1.ไม่ใช้ กลัว มันอันตรายเกินไป
60
54%
2.ใช้สิโอกาสอยู่ตรงหน้าแล้ว
36
32%
3.ไม่แน่ใจว่าควรใช้หรือไม่ใช้ดี
15
14%

โหวตทั้งหมด: 111

ภาพประจำตัวสมาชิก
thaloengsak
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

ท่านจะใช้ Margin ไหมครับ?

โพสต์ที่ 1

อยากทราบจริงๆแล้วสมาชิกในThaiVIใช้Marginกันแค่ไหนครับ
ลงทุนเพื่อชีวิต
ซุนเซ็ก
ผู้ติดตาม: 0

Re: ท่านจะใช้ Margin ไหมครับ?

โพสต์ที่ 2

ไม่ใช้ครับ ไม่รีบ
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
madam

โพสต์ที่ 3

ไม่ใช้เด็ดขาดค่ะ
thaloengsak

โพสต์ที่ 4

อยากฟังความเห็นของคนที่ใช้ และคนที่ไม่ใช้หน่อยน่ะครับ
เพื่อเป็นประโยชน์กับการตัดสินใจของคนที่ยังลังเลอยู่ครับ

ยิ่งให้ ยิ่งได้รับนะครับ :)
ลงทุนเพื่อชีวิต
Suysak

โพสต์ที่ 5

ผมไม่ใช้ เพราะว่า หนี้ก็คือหนี้ ไม่ว่าจะมากจะน้อย มันทำให้เรามีกังวลครับ

อีกอย่างผมอยากรวยครับ แต่ก็ไม่อยากรวยเร็วเกิน เกิดวันดีคืนดีหุ้นที่ผมคิดว่าดีมันไม่ดีตามที่คิด

ผมจะต้องมาใช้หนี้เอา

ผมอยากมีอิสรภาพทางการเงินครับ แต่ผมอยากมีอิสระภาพทางใจมากกว่า :D
โอ้ละหนอดวงเดือนเอย พี่มาเว้ารักเจ้าสาวคำดวง
โอ้ดึกแล้วหนอพี่ขอลาล่วง อกพี่เป็นหวงรักเจ้าดวงเดือนเอย
janont

โพสต์ที่ 6

ไม่เคยใช้ครับ และก็ตั้งใจว่าจะไม่ใช้ เพราะผมไม่ได้รีบร้อนขนาดนั้น แต่อาจจะมีข้อยกเว้นนะครับ ถ้า set ลงไป 300 ก่า แล้วผมไม่มีเงินสดเหลือเลย แล้วก็คงจะใช้ในระดับที่ไม่มากนัก
สิ่งใดเกิดขึ้น สิ่งนั้นดับไปเป็นธรรมดา

โพสต์ที่ 7

ไม่ใช้ครับ เพราะใจปลาซิว มีเงินแล้ว ใช้เงินทำงาน

เพื่อให้ใจมีสุข มาร์จิ้นมันทำให้เสียวววว และเครียด

ขอให้ใจมีสุขดีกว่า
สงบสยบการเคลื่อนไหว
CHOOKY

โพสต์ที่ 8

การลงทุน ก็คล้ายๆ กับการทำธุรกิจ บางทีเมื่อมีโอกาสดีๆ บนความเสี่ยงในระดับที่รับได้ ก็น่าจะไม่ปล่อยให้โอกาสผ่านหน้าไปเฉยๆ
"ค้นหาคุณค่าให้พบ แล้วซื้อหุ้นกิจการที่ดีนั้น ซึ่งมีกำไรต่อเนื่อง ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ ในเวลาที่ราคาต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ และถือมันไว้ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดี และยังมีราคาต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริง"
navapon

โพสต์ที่ 9

ผมว่าไม่น่าปิดกั้นโอกาสนะครับ ถ้าคุณรอบคอบแล้วหมดทุกอย่างและมั่นใจแบบไม่คิดไปเองว่าหุ้นจะขึ้น ก็น่าใช้ครับ มันเป็นleverageตัวหนึ่งที่ทำให้รวยเร็วดี
แต่ก็อันตรายได้มากถ้าเราพลาด ดังนั้นต้องรอบคอบหลายอย่างและอย่างลืมมองการแก้ปัญหาในแง่ร้าย ถ้าหุ้นมันไม่เป็นไปตามที่เราคิดไว้ด้วย

ถ้าผมมั่นใจว่าโอกาสมาแน่90-99% ผมก็พร้อมจะตีแตกครับ
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
BIG87
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 10

ถ้าปันผล 15-20% แล้วกู้มาจิ้นมา เสียดอกแค่ 5%

แล้วดูผลประกอบการ + กับอะไรหลายๆอย่าง ดีแล้ว
ยังไงผมก็ใช้ margin แน่นอนครับ เงื่อนไขแบบนี้
Warantact

โพสต์ที่ 11

ไปอ่านเกรแฮมนะครับ

"นักลงทุนรายย่อย(ที่ไม่ใช่มืออาชีพ)ทุกคนที่ใช้มาจิ้นควรรู้ตัวว่าพวกเขากำลังเก็งกำไรอยู่"
ผมไม่ได้เก็งกำไรรุนแรง ค่อยๆไป ก็เลยไม่ได้ใช้ครับ

รู้สึกจะเขียนไว้ตั้งแต่บทที่1เลยมั้ง
kopoko

โพสต์ที่ 12

ไม่เอาไม่อยากเป็นหนี้
ไม่เป็นจึงต้องเรียน ไม่รู้จึงต้องถาม
simplelife

โพสต์ที่ 13

ถ้าเชื่อ Benjamin Graham ถ้าเชื่อว่า Mr.Market เป็นบุคคลสติเสียให้ราคากับ securities แบบไม่มีเหตุผลขึ้นอยู่กับอารมณ์อันแปรปรวนของเขา เราจะรู้ได้ยังไงว่า Mr.Market จะไม่พาราคาระหว่างวันไปในจุดที่มันต่ำเกินกว่าที่เราตีราคาไว้ถ้าจะใช้ Margin ก็ต้องคำนวณ downside ไว้ด้วย ถ้าไว้ไหน Mr.Market อารมณ์เสียมาก Paper loss จะกลายเป็น real loss ได้ง่ายๆ เมื่อใกล้ๆจะโดนหรือเมื่อโดน force sell

ขอให้โชคดีในการลงทุนครับ
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
picklife

โพสต์ที่ 14

Suysak เขียน:ผมไม่ใช้ เพราะว่า หนี้ก็คือหนี้ ไม่ว่าจะมากจะน้อย มันทำให้เรามีกังวลครับ

อีกอย่างผมอยากรวยครับ แต่ก็ไม่อยากรวยเร็วเกิน เกิดวันดีคืนดีหุ้นที่ผมคิดว่าดีมันไม่ดีตามที่คิด

ผมจะต้องมาใช้หนี้เอา

ผมอยากมีอิสรภาพทางการเงินครับ แต่ผมอยากมีอิสระภาพทางใจมากกว่า :D
:cool: คมมากๆครับพี่
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
picatos

โพสต์ที่ 15

น่าจะตั้งโพลว่า... "ท่านอยากเลิกใช้ Margin หรือไม่?" ด้วยนะครับ..

ถ้าตั้งผมจะไปติ๊กว่าอยากเลิกใจจะขาด... แต่มันเหมือนยาเสพติด เลิกไม่ได้ กลายเป็นทาสของมันไปแล้ว...

:lol: :lol: :lol:
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
ilovemom

โพสต์ที่ 16

ใช้ค่ะ ถ้าได้ประเมินรอบด้านแล้ว
Radio

โพสต์ที่ 17

ไม่ใช้ กลัวหัวใจวาย
จุดมุ่งหมายที่ลงทุนในแนว VI คือ ให้ได้ผลตอบแทนเหนือ
เงินเฟื้อ และไม่เครียดมากนัก ถ้าใช้ Margin ผมว่าเครียด
เกินไปเป็นอันตรายต่อสุขภาพ อายุสั้น คุณภาพชีวิตแย่ลง
แล้วจะรวยเร็วๆไปทำไม ในเมื่อตอนที่เรารวยแล้วเราก็ยังคง
ลงทุนในหุ้นต่อไปตลอดชีวิต
densin

โพสต์ที่ 18

Radio เขียน:ไม่ใช้ กลัวหัวใจวาย
จุดมุ่งหมายที่ลงทุนในแนว VI คือ ให้ได้ผลตอบแทนเหนือ
เงินเฟื้อ และไม่เครียดมากนัก ถ้าใช้ Margin ผมว่าเครียด
เกินไปเป็นอันตรายต่อสุขภาพ อายุสั้น คุณภาพชีวิตแย่ลง
แล้วจะรวยเร็วๆไปทำไม ในเมื่อตอนที่เรารวยแล้วเราก็ยังคง
ลงทุนในหุ้นต่อไปตลอดชีวิต
+10 รวยไม่ต้องมาก แต่ค่อยๆรวย แล้วอยู๋ให้รอดนานๆก็พอ
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 19

ใช้ตอนที่คุณอยากเล่นกับไฟ หรือ อยากจะลองขึ้นไปล่อหลอกงูเห่าดูบ้างว่าจะทำได้ไหม

แต่ก็มีผู้ทำได้สำเร็จครับเซียนMarginวีไอยุคนี้ต้องขอคารวะท่านleaderinshadowจริงๆนับถือๆ :)
สิ่งที่ยิ่งใหญ่ที่สุดบนโลกใบนี้คือความว่างเปล่า สูงจากว่างเปล่าคือก่อเกิดเปลี่ยนแปลง

http://www.fungdham.com/sound/popup-sou ... up-75.html

http://goo.gl/VjQ4cG
WEB
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 20

ถ้าคิดว่าตัวเองมีฝีมือ มีบุญเก่าเก็บไว้เยอะ
รับมือความเสี่ยงได้ บริหารความเครียดเก่ง
และการรวยเร็วๆเป็นเรื่องสำคัญของชีวิต
อยากใช้มาร์จิ้นก็ใช้ไปเถอะครับ
แต่ก็อย่าใช้มากจนเหมือนเมาความโลภจับลูกเมียเป็นตัวประกันเลยครับ
อย่าลืมว่ามันมีปัจจัยที่เราควบคุมไม่ได้เยอะมาก
อย่าคิดแต่บุก ดูทางหนีไว้ด้วย
ถ้าได้อ่านหนังสือฝรั่งย้อนหลังไปหลายๆสิบปี
จะพบว่า นักลงทุนดังๆหลายคนในแต่ละยุค
พอเวลาผ่านไป ไม่รู้หายหน้าไปไหนกันหมด
ทุ่มเททุกสิ่งให้แก่ความฝันซึ่งมีแต่คุณเท่านั้นที่มองเห็น

http://WarrenBuffettFan.blogspot.com/
Suysak

โพสต์ที่ 21

ชอบความเห็นพี่ WEB ผมก็ว่างั้นครับ

ลำพังตัวเองไม่เท่าไหร่ เกิดลูกเมีย พ่อแม่ ต้องมาน้ำตาตก

เครียดกว่าครับ

จะรวยไปทำไม ถ้า คนในครอบครัวไม่มีรอยยิ้มให้กัน

สู้ผมทำงานทุกวัน แต่มีความสุขในบ้านดีกว่า

ผลตอบแทนเอาจากปันผล แค่ 4 -5% ผมว่าก็ดีแล้ว เก็บเรื่อยๆ มันรวยเองแหละครับ

ไม่อยากเห็น มาม่า กันเต็มเวปอีก

:D
โอ้ละหนอดวงเดือนเอย พี่มาเว้ารักเจ้าสาวคำดวง
โอ้ดึกแล้วหนอพี่ขอลาล่วง อกพี่เป็นหวงรักเจ้าดวงเดือนเอย
harikung

โพสต์ที่ 22

มาร์จิ้นคือไรอ่ะครับ........

พูดเล่นนะครับ

ผมคงไม่ใช่น่ะครับ ต่อให้อนาคตที่วิกฤตที่จะเป็นโอกาสได้เหมือนปีหรือสองปีที่ผ่านมา เพราะไม่อยากเสี่ยงครับ เป็นห่วงครอบครัวน่ะครับ ตัวเราเองไม่เท่าไหร่หรอก ไปช้าๆ ชนะอย่างเต่าอย่างที่ท่านนั้นว่าไว้ดีกว่า
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
ซากคน

โพสต์ที่ 23

บริหารพอร์ตทุกวันนี้ยังทำได้ห่วยแตก
บริหารจิ้นนี่ ไม่กล้าแม้แต่จะคิดเลย

ประทานอภัย
ผมอ่อนหัดเองครับ ทุกท่าน

:bow:
เราต่างตื่นขึ้นมาทุกวัน เพื่อสร้างผลงานให้ได้ เราควรรู้ว่า ในทุกวันมีอะไรที่ต้องทำเพื่อให้เกิดผลงาน หากการตื่นขึ้นมา ไม่ได้เป็นไปเพื่อผลงาน เราก็ไม่สมควรที่จะตื่นขึ้นมาให้รกหูรกตาคนรอบข้าง
Delux

โพสต์ที่ 24

เจอหุ้นอย่าง ptl ถ้าใช้คงหมดตัว

:cry: ดีนะต้นทุนแค่เลขหลักเดียว ปลายๆ
โพสต์โพสต์