พี่เจ๋งครับ แม่บ้านไทย.com มีสิทธิ์เข้าตลาดหลักทรัพย์....

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ForrestGump
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

พี่เจ๋งครับ แม่บ้านไทย.com มีสิทธิ์เข้าตลาดหลักทรัพย์....

โพสต์ที่ 1

ในอีก5-10 ปีข้างหน้าหรือไม่ครับ

เพราะเท่าที่สอบถามกันมา งานแม่บ้าน หาคนทำที่อยู่กันนานๆ เหมือนเมื่อก่อนยากส์มาก

ผมได้สอบถามที่ กทม. ใช้คนเขมร คนลาว พม่า กันเกือบทั้งนั้นเลยครับ แถมเงินเดือนยัง 5-6000 บาททีเดียว ไม่ใช่ถูกๆ เกือบเท่า ข้าราชการบางอาชีพ

ขนาดที่เชียงรายเอง คนทำงานแม่บ้าน ที่ไม่มีคุณภาพเท่าไหร่ยังหายาก ที่มีคุณภาพ ขยัน และ งานเนี้ยบ ยิ่งไม่ต้องพูดถึง

ผมคิดว่าเป็นเพราะคนมีการศึกษามากขึ้น และชอบงานสบายมากขึ้น ชอบทำงานที่มีเพื่อนฝูงเช่น โรงงาน ไม่ใช่ทำแม่บ้านอยู่คนเดียว เหงา ทนไม่ได้ แล้ว เจ้าของบ้านส่วนใหญ่ก็ต้องทำงานเหนื่อยทั้งสองคน เลี้ยงลูกอีก ไม่มีเวลา และ ไม่อยากทำงานบ้าน ทำให้ demand มากกว่า supply เยอะ

ผมคิดว่า ธุรกิจนี้ น่าจะรุ่งต่อไปในอนาคต

ผมขอถามพี่เจ๋งว่า รูปแบบที่พี่เจ๋งทำอยู่ มีการจัดหาคน การอบรม ขอบเขตงานอย่างไร และคู่แข่งขันเป็นใครบ้างครับ

ถ้าพี่เจ๋ง จะเปิดขาย ipo ผมขอจองคนแรกเลยนะครับ อิอิ

เพื่อนๆ มีความคิดเห็นเรื่องกิจการแม่บ้านนี้อย่างไรบ้างครับ?
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
ภาพประจำตัวสมาชิก
harry

โพสต์ที่ 2

เข้า mai ได้นี่ครับ
Expecto Patronum!!!!!!
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

อืม พี่ขอทำงานฝึกฝีมืออีก 5 - 10 ปีครับ แล้วจะมีคำตอบว่าจะเข้าตลาดหรือเปล่า

เรื่องขอบเขตงานกว้างขวางมากครับ

1. เรื่องแม่บ้านประจำบ้าน
2. แม่บ้านประจำสำนักงาน
3. ดูแลผู้สูงอายุ
4. ดูแลผู้ป่วย
5. ดูแลเด็ก
6. เช็ดกระจกตึกสูง
7. ดูแลระบบความร้อน ความเย็น ตามสำนักงาน หรือโรงงาน
8. กำจัดปลวก
9. จัดสวน
10. ขายน้ำยา และอุปกรณ์ทำความสะอาด
11. ลงแว๊ก
12. ซักพรม

ส่วนตัวพี่เองทำแค่อย่างเดียวครับ คือส่งแม่บ้านไปตามสำนักงานครับ เป็นแค่อนุบาลในวงการ

เจ้าใหญ่สุดคือ pcs มีพนักงาน 17000 คน เจ้ารองลงมา มีประมาณ 3000 คน คือ care & clean เป็นต้น

ของพี่ เป็นเจ้าจิ๋วครับ เหมือนเล่นหุ้นเลย อิอิ
harry

โพสต์ที่ 4

พี่มองออกมั้ยครับ ว่าธุรกิจของพี่จะโต จะก้าวหน้าได้อย่างไร และถ้าเข้าตลาดจริง จะเอาเงินไปทำอะไรบ้าง แล้วต่อไปจะแข่งกับ pcs ได้มั้ยครับ
Jeng

โพสต์ที่ 5

เรื่องแข่งกับ pcs คงไม่แข่งหละครับ เพราะจับกันคนละกลุ่ม และกระดูกคนละเบอร์

ส่วนธุรกิจของตัวเองพอมองออกว่า จะค่อยๆโตครับ เพราะเกี่ยวข้องกับเรื่องคนเป็นหลัก

อืม ธุรกิจนี้จะมีคนเข้ามาเยอะ แล้วก็ออกไปเยอะเหมือนกัน และเหลือคนที่ไว้ใจได้ครับ ทั้งแมบ้าน และหัวหน้างาน และทีมบริหาร

ถึงแม้ว่าจะมีงานเข้ามา แต่เราไม่มีคน เราก็ทำไม่ได้ คือมีเงินก็ทำไม่ได้ครับ
harry

โพสต์ที่ 6

ถึงแม้ว่าจะมีงานเข้ามา แต่เราไม่มีคน เราก็ทำไม่ได้ คือมีเงินก็ทำไม่ได้ครับ
เป็นความเสี่ยงที่สำคัญมากเลยนะเนี่ย คือมีเงินจ้าง แต่หาคนมาฝึก และไว้ใจได้ เนี่ยยาก

ตอนทำงานออฟฟิศเก่า แม่บ้านจาก pcs ก็ทำงานดี อัธยาศัยดีนะครับ ถ้าเงินเดือนดีกว่านี้ซักหน่อย คงทำให้คนต่างจังหวัดเลือกอาชีพนี้มากขึ้น เพราะอาชีพเสี่ยงๆเนี่ย ทำกันเยอะเลย เพราะไม่ต้องมีการศึกษาก็ทำได้
โป้ง

โพสต์ที่ 7

เจ้ารองลงมา มีประมาณ 3000 คน คือ care & clean เป็นต้น
ของพี่ jeng ก็เป็น clean & clear :lol: :lol: :lol:
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
Jeng

โพสต์ที่ 8

เอ ของพี่เป็น clean and care นา เรื่อง clear นี่จะแซวว่าไรหรืออยากรู้
โป้ง

โพสต์ที่ 9

เมื่อพี่เข้าตลาด

clean =====>>> ขาวสะอาด

clear =====>>> โปร่งใส :wink:
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
ล็อคหัวข้อ