เพราะอะไรครับ คนถึงเชียร์" BTS"เยอะมาก

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
real-art
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เพราะอะไรครับ คนถึงเชียร์" BTS"เยอะมาก

โพสต์ที่ 1

1-2 อาทิตย์ที่ผ่านมา ไม่ว่าจะไปไหน มาไหนเจอผู้ใหญ่ ไม่ว่าจะหมอ
ไม่ว่าจะเพื่อนที่เป็นนักการเงิน ไม่ว่าจะเป็นเพื่อนที่เป็นนักธุรกิจ
ต่างบอกว่า BTS ดีถือยาวเลย

เพื่อนๆ พอจะรู้มั้ยครับว่าดี อย่างไร นอกจากที่เขาว่ากันว่าจะเปิดสายต่างๆเพิ่มขึ้น
แล้วก็มีรายได้จากอสังหา แต่เท่าที่เพิ่มดูหนี้สินเยอะ พอควรเลยนิครับ

ขอบคุณครับ ที่post ในห้องนี้ เพราะอยากได้ความเห็นที่หลากหลายครับ
navapon

Re: เพราะอะไรครับ คนถึงเชียร์" BTS"เยอะมาก

โพสต์ที่ 2

ขอเปิดประเดิมนะครับ หนี้ตอนนี้น่ะ น้อยลงกว่าเดิมเยอะแล้ว เมื่อก่อนยิ่งมากกว่านี้อีก พอเพิ่มทุนสัดส่วนหนี้เลยลดลง ส่วนข้อเสียที่เห็นชัดๆเลย จากการออกหุ้นมากๆก็คงเรื่อง dilution effect ในแง่ตัวธุรกิจ รถไฟฟ้า กับ โฆษณา ผมก็ว่าดีนะครับ ตัวถ่วงคงเป็นที่ดินที่บางจุดที่ไม่ก่อรายได้ซักเท่าไหร่ และข่าวนินทาเรื่องธรรมาภิบาลซึ่งไม่น่าจะมีมูล (ผมมีหุ้นนะครับ อาจเข้าข้างตัวเอง ถ้าจะซื้อต้องตัดสินใจเองอีกที)
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
appreciate

Re: เพราะอะไรครับ คนถึงเชียร์" BTS"เยอะมาก

โพสต์ที่ 3

ตามให้ทันกลเจ้าของหุ้นแล้วกัน
KriangL
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 4

สำหรับผมแล้ว นโยบาย 20 บาทตลอดสาย ทำให้ BTS ไม่น่าดึงดูดสักเท่าไหร่ครับ
chaiwat_tra

โพสต์ที่ 5

^
^
เข้าใจว่าถ้ารัฐต้องมีการชดเชย เิงินบางส่วนใหญ่บริษัทนะครับ

อย่างว่าครับ มันยังไม่มีรายละเอียดออกมา ตอนนี้เลยคลุมเคลือกันไป ..
==================================
คิดใคร่ครวญผลตอบแทนและความเสี่ยงอย่างรอบคอบ
โดยคํานึงถึงเป้าหมายระยะยาวมากว่าระยะสั้น
==================================
surachaichia

โพสต์ที่ 6

ธุรกิจ อสังหา จะดีจริงอย่างที่คาดหรือไม่ เลยไม่ใช่กิจการ btsอย่างที่ควรจะเป็น
punfreedom

โพสต์ที่ 7

KriangL เขียน:สำหรับผมแล้ว นโยบาย 20 บาทตลอดสาย ทำให้ BTS ไม่น่าดึงดูดสักเท่าไหร่ครับ
เท่าที่ได้อ่านหนังสือพิมพ์ผ่าน ๆ มานะครับ
รู้สึกว่า 20 บาทตลอดสาย จะใช้เฉพาะสายที่จะก่อสร้างใหม่
สำหรับส่วน BTS จะคงจัดเก็บตามอัตราเดิมของ BTS มั้งครับ ถ้าจำไม่ผิดนะ ^^
leaderinshadow

โพสต์ที่ 8

เพราะคนที่เชียร์ซื้อ เค้ามีหุ้น BTS อยู่มั้งครับ
ก็เลยเชียร์กัน ....

ลองถามคนที่เชียร์ซื้อ ว่ามีใครไม่มีหุ้น BTS บ้าง :?:
ผมว่า ก็คงมีกันหมด :!:
เหอๆ
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

อยากรู้ว่า คนที่บอกว่า BTS ดีแล้วถือยาวไปเลย

ถ้าไปถามอีกซัก 6 เดือนข้างหน้ายังจะถืออยู่รึเปล่า :?:
ก้าวช้า ๆ และเชื่อในปาฎิหารย์ของหุ้นเปลี่ยนชีวิต
There is no secret ingredient. It's just you.
Warantact

โพสต์ที่ 10

เพราะอ่านงบไม่เป็นมั้ง

ถ้าดูกระแสเงินสดอย่างเดียว รายได้เงินสดจากการปฏิบัติการ ปีละ2000ล้าน
ลงทุนกับคืนเงินไม่นับเลย ธุรกิจนี้ก็มีค่าแค่20000ล้าน

นี่ถ้าลงทุนขยายอีก เงินสดจะโดนดูดออกจากบริษัทหมด
ไหนจะโดนดูดไปใช้หนี้อีก

กว่าจะคืนทุน อีกนาน
ตัวนี้ถ้าราคาต่ำกว่าบุ๊คมากๆก็น่าสน(แต่ไงๆ ในบุ๊คก็ไม่มีค่าไรอยู่แล้ว ถ้ามันเจ๊งขึ้นมา ใครมันจะมาซื้อรางต่อ)
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 11

ราคาคือสิ่งที่เราจ่าย คุณค่าคือสิ่งที่เราได้รับ

คงต้องไปดูว่ากำไรที่ทำได้ คุ้มค่ากับราคาหุ้นหรือเปล่า
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
miracle

โพสต์ที่ 12

ปัญหาคือ ความซับซ้อนของงบการเงิน
ที่ขนาดนักบัญชีเองยังบ่นว่า บริษัทบ้าอะไรฟ่ะ ไม่ใช่ธนาคาร
หมายเหตุประกอบงบการเงิน ประมาณ 100 หน้า
มีอนุพันธ์ เพียบในส่วนของหนี้สินที่สามารถเปลี่ยนเป็นทุนได้

สิ่งต่อไปนี้คือ มองที่อนาคตอย่างเดียว
:)
:)
dome@perth

โพสต์ที่ 13

ไม่มีความเห็นครับ เพราะมองธุรกิจอื่นๆที่ผู้บริหารจะเอากระแสเงินสดจากรถไฟฟ้า ไปทำไรต่อไม่ออก :D
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
sarawut_p

โพสต์ที่ 14

การขยายกิจการแต่ละทีเงินลงทุนคงสูงมาก ๆ และใช้เวลาคืนทุนนาน
ผมคิดยังไงก็คิดไม่ออกว่าจะโตจากไหนครับ
Go within, be at peace.
nACrophiles_117

โพสต์ที่ 15

''มีอนุพันธ์ เพียบในส่วนของหนี้สินที่สามารถเปลี่ยนเป็นทุนได้''

what is that mean?
thx a lot krub
labor omnia vincit
green-orange

โพสต์ที่ 16

nACrophiles_117 เขียน:''มีอนุพันธ์ เพียบในส่วนของหนี้สินที่สามารถเปลี่ยนเป็นทุนได้''

ง่ายๆครับ ถ้าอะไรที่เราไม่รู้และไม่เข้าใจ และมันยากเกินความสามารถของเรา เราก็อย่าไปลงทุนมันครับ หาอะไรที่เราเข้าใจดีกว่า
Suysak

โพสต์ที่ 17

คิดแล้วปวดกบาล ฝากประจำ 3 เดือน ดีกว่า
โอ้ละหนอดวงเดือนเอย พี่มาเว้ารักเจ้าสาวคำดวง
โอ้ดึกแล้วหนอพี่ขอลาล่วง อกพี่เป็นหวงรักเจ้าดวงเดือนเอย
nw108

โพสต์ที่ 18

อยากเเนะนำว่า ลองไปอ่านประวัติตั้งเเต่ ธนายง

b-land เเล้วก็มาถึง bts

เเล้วตอบคำถามผม ต่อไปนี้

ที่ซื้อ เพราะ ต้องการลงทุน เล่นตามเทคนิค หรือเก็งกำไร

ถ้าตอบว่าลงทุน ก็ขอให้กลับไปอ่าน ประวัติใหม่อีกรอบ

เเต่ถ้าตอบว่าเก็งกำไร หรือเล่นตามเทคนิคก็ตามสบายครับ

ด้วยความเป็นห่วง
kab256

โพสต์ที่ 19

nACrophiles_117 เขียน:''มีอนุพันธ์ เพียบในส่วนของหนี้สินที่สามารถเปลี่ยนเป็นทุนได้''

น่าจะหมายถึงหุ้นกู้แปลงสภาพครับ
tech

โพสต์ที่ 20

nw108 เขียน:อยากเเนะนำว่า ลองไปอ่านประวัติตั้งเเต่ ธนายง

b-land เเล้วก็มาถึง bts

เห็นด้วยครับ ลองศึกษาประวัติดูก่อนก็ดีครับ
หรือจะลองดูเรื่องความรับผิดชอบต่อสังคมก็ได้ครับ

ถ้าพาเด็กอนุบาลไปขึ้นบีทีเอส ต้องเสียค่าเดยสารเต็มอัตราเท่าผู้ใหญ่ .. ไม่มีส่วนลดใดๆทั้งสิ้น

ถ้าต้องการส่วนลด .. ต้องซื้อตั๋วนักเรียนขั้นต่ำ "15 เที่ยว"
ตกเที่ยวละ 18 บาท .. ถูกกว่าของผู้ใหญ๋ 23 บาท หรือประมาณ 20%

ขณะที่รถใต้ดิน ซื้อเที่ยวเดียวก็ได้แล้ว ลดทันที่ 50%

ไม่มีความรับผิดชอบต่อสังคม แล้วจะหวังความรับผิดชอบต่อผู้ถือหุ้น??
โพสต์โพสต์