คุณลูกอีสานครับ ได้ซื้อ RCL เพิ่มรึเปล่า

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 0

คุณลูกอีสานครับ ได้ซื้อ RCL เพิ่มรึเปล่า

โพสต์ที่ 1

ผมมัวแต่เกี่ยงราคานิดๆหน่อยๆ เลยยังไม่ได้รับเพิ่มเลย

ว่าจะรับตั้งแต่ 94 บาท ไม่รู้จะลงมาให้เก็บอีกหรือเปล่า
ลูกอิสาน2
Verified User

โพสต์ที่ 2

ผมรับที่ 92 เมื่อวาน แต่วันนี้ขายไปแล้วครับที่ 98.5 ....
รับไว้นิดเดียวครับ เลยได้กำไรนิดหน่อย...

ว่าแต่ยินดีกับคุณ CK ด้วยครับ :D ได้ ่จุฑา เต็มๆ เลย..
ผมไม่กล้าซื้อครับ ตระกูลเพ็ญชาติ เค้าขายมาตลอด..

ผมไม่ถนัดจริงๆ ครับการเก็งกำไร..ทำใ้ห้นอนไม่หลับได้เลยครับ..
ในพอร์ทก็เลยมีแค่ 4 ตัว แต่ละตัว "หนักๆ" ทั้งนั้นครับ..
ที่ทำตอนนี้คือรออย่างเดียวครับ...ดัง motto

:lol: "การลงทุนคืออาหารที่อร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว" :lol:
"การลงทุนคืออาหารที่อร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว"
CK

โพสต์ที่ 3

หุ้นเก็งกำไรก็คือหุ้นเก็งกำไรครับ มันมีได้มีเสีย

ถ้าจุฑาถึงเป้าของผม ก็คงขายไปซื้อ RCL ครับ
เพราะในบรรดาธุรกิจเดินเรือแล้ว ผมว่า RCL
เข้าท่าที่สุดครับ ถือเยอะๆแล้ว ยังนอนหลับได้
สบายใจ

พรุ่งนี้ผมคงจะขายแล้วครับ จุฑา อาจจะเหลือส่วน
กำไรติดพอร์ตไว้ (ตามคลายเครียดเรโช) นี่จะเป็น
ตัวแรกในชีวิตนะครับที่ลองดู ทุนเฉลี่ยในพอร์ต
หลักอยู่ที่ 2.64 บาท (ล๊อตแรก 2.38 บาท) ถ้าได้
5.28 ผมจะขายสักครึ่งนึง เอามาซื้อ RCL ครับ

ที่พันทิบมีคนประเมินปันผลไว้ 10 บาทแน่ะ
ลูกอิสาน2

โพสต์ที่ 4

RCL....ปันผล 10 บาท เชียวเหรอครับ..

ทำไ้ด้ครับ ปันผลที่ 10 บาท เพรา eps ประมาณ 15-20 บาท
แต่ไม่น่าจะปันครับ เพราะ rcl ยังมีหนี้ที่ต้องคืนอีกเยอะครับ..
นี่ซื้อเรือใหม่อีก 60 ีus$ ...

ผมว่าปีนี้ได้ 4 บาท เท่ากับปีที่แล้วก็ ok แล้วครับ
แต่ไม่ดีอย่าง ที่ปันผลเครดิตภาษีไม่ได้เลยครับ เพราะธุรกิจเดินเรือที่สิงคโปร์ไม่ต้องเสียภาษี....
"การลงทุนคืออาหารที่อร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว"
CK

โพสต์ที่ 5

Motto ของคุณลูกอีสานแปลว่าอันหยัง?

แล้วซื้อนมแบบเหมายกลังให้ลูกได้ไหมครับ?
ลูกอิสาน2

โพสต์ที่ 6

การ "รอคอย" ครับ..

หากเรามีหุ้นดี ราคาต่ำกว่าความเป็นจริง สิ่งที่ดีที่สุดก็คือการ ..รอ..
ถ้าหุ้นที่เราเลือกเป็นหุ้นที่ดีจริงๆ ไม่ช้าไม่นานครับ...

ราคาก็จะสะท้อนความเป็นจริงเสมอ..
อาจจะเพิ่มช้าๆ แต่เพิ่มบ่อยๆ หรือ บางตัว อาจจะ"ระเบิด" เลยครับ..

เช่น vng ราคาทุน 15.7 อีกสามวัน 34 บาท...แล้วจะไม่ให้ผมขายได้ไงครับ
40 ผมก็ขาย 50 ผมก็ขาย...
(เป็นบทเรียนราคาแพงเลยครับ...)

:D ขอบคุณคุณ CK เรื่องนมลูก
ผมไปซื้ออย่างที่คุณ CK แนะนำครับ ประหยัดไปได้ 120 บาท ไม่รู้ว่าคุ้มหรือเปล่า :D แต่ก็ไม่ต้องออกไปซื้อบ่อยๆ ครับ....
อย่างนี้เค้าเรียกว่า "เหมาโหลถูกกว่า" :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
เอกชัย

โพสต์ที่ 7

ผมเองก็ถือRCLอยู่พอสมควรตั้งใจจะปล่อยที่ 100กว่าๆแต่มาคิดๆดูแล้วQuarterที่3กำไรคงต้องดีขึ้นเพราะ
1. RCL ได้ขึ้นค่าเดินเรือในQ3
2. US$อ่อนค่าลงช่วงกรกฎาคม-สิงหาคม RCLคงมีforex gain ในQ3
3. RCLโดนผลกระทบจากSARSในQ2

เหตุผลอื่นๆที่ไม่เกี่ยวกับกำไรแต่มีผลกระทบต่อราคา
1. RCL split 10 for 1 ราคาต่อหุ้นถูกลงทำให้สภาพคล่องดีขึ้นทำให้มีdemandที่จะดันราคาเพิ่มขึ้น
2. การสั่งต่อเรือเพิ่มขึ้นอีก3ลำน่าจะบอกถึงธุรกิจที่ดีขึ้น

ตอนนี้เลยต้องมานั่งคิดใหม่เรื่องการขายแ ต่ผมคิดเหมือนคุณลูกอีสานว่าRCLไม่น่าปันผลถึง 10 บาท per shareเพราะมีการสั่งต่อเรือใหม่และต้องการเงินไปลงทุนและผมว่ามันน่ากลัวมากกว่าถ้าปันผล10บาท/หุ้นเพราะการตัดสินใจดังกล่าวย่อมบ่งบอกเรื่องการบริหารทางการเงินที่ผิดปกติ
Investing is fun!!!
SomJook

โพสต์ที่ 8

เฮ้อ...... ช่วงนี้เงินบาทแข็งน่าดู...... ผลประกอบการ Q3จะเดี้ยงอีกมั๊ยเนี่ย......
HALO

โพสต์ที่ 9

คุณ ลูกอีสาน และ คุณ ck มี psl และ tta อยู่ใน port บ้างรึเปล่าครับ

เห็นพูดถึง jutha กับ rcl พอดีผมมี แต่ psl กับ tta นะครับ

วิเชียร :?:
ลูกอิสาน2

โพสต์ที่ 10

คุณส้มจุกครับ...

ค่าเงินบาทที่แข็ง เทียบกับ us$ มีผลต่อกำไร rcl น้อยมากครับ...แต่
ค่าเงินสิงคโปร์ เทียบกับ us$ มีผลต่อกำไร rcl อย่างมีนัยสำคัญครับ..
ผมไม่รู้จะอธิบายอย่างไรครับ เรื่องผลของค่าเิงินต่อผลประกอบการของ rcl
มันซับซ้อนเล็กน้อยครับ เป็นเหตุผลทางบัญชีล้วนๆ...

แต่ไม่ต้องไปสนใจหรอกครับ เพราะเป็นกำไร-ขาดทุนที่ไม่เกิดขึ้นจริง..แต่
หากจะเก็งกำไรไตรมาส 3 ให้ดูค่าเงินสิงคโปร์วันที่ 30 มิ.ย. เปรียบเทียบกับ
30 ก.ย. ถ้าอ่อนลงเปรียบเทียบกับ us$ rcl จะรายงานขาดทุนค่าเงินไตรมาส 3 มากหรือน้อยขึ้นอยู่กับ ระดับการอ่อนค่า...
(us แข็งค่าต่อบาท แต่อาจจะอ่อนค่าต่อสิงคโปร์ดอลลาร์ครับ หรือในทางตรงกันข้ามก็เป็นไปได้ เพราะค่าเิงินบาท และสิงคโปร์ ค่อนข้างไม่สัมพันธ์กันครับ....อ่านมาถึงตอนนี้อย่าเพิ่งมึนนะครับ..ทำความเข้าใจดีๆ แล้วจะถึงบางอ้อ)

วันที่ 30 ิมิ.ย. ผมไม่ได้เช็คค่าเงินสิงคโปร์ครับ...

คุณ CK ครับผมรับ rcl กลับมาอีกแล้วที่ 94 บาท รับนิดหน่อยครับ..
แม้ rcl ไม่ได้เป็นบริษัทที่ดีเลิศ แต่ก็ดีระดับที่ยอมรับได้ครับ
ในกลุ่มเดินเรือด้วยกัน ผมคิดว่า rcl solid และผมถือแล้ว comfortable ที่สุดครับ..
:lol:

คุณวิเชียรครับ ผมเคยมี tta ที่3.34 แต่ขายไปที่ 4.2 เมื่อ 4 เดือนที่แล้วครับ
tta และ psl เป็นหุ้นที่อ่อนไหวต่อค่าระวางมากครับ ตอนนี้เป็นช่วงที่ค่าระวางกำลังสูงสุดเท่าที่เคยเกิดขึ้น...ซึ่งผมคิดว่า ืำnever last forever ครับ...แต่อย่างน้อยก็น่าจะสูงไปอีก 2 ปี รอเรือต่อใหม่เข้ามา ค่าระวางอาจจะเริ่มลดลง..

และผมไม่คิดว่า tta และ psl จะขยายกองเรือได้มากและให้กำไรที่ดีเหมือนที่ผ่านมา เพราะเรือมือสองเหล่านี้ ราคาก็คงขึ้นไปพอสมควรครับ เพราะค่า freight สูงขึ้น คงไม่มีใครขายให้ถูกๆ (ทั้ง tta psl ทำกำไรได้มากช่วงนี้ เพราะมีเรือของตัวเอง ถ้าซื้อเรือมือสองใหม่ คงไม่ได้กำไรอย่างนี้อีกแล้วครับ)
Solo

โพสต์ที่ 11

rcl ==== macd/signal --- 2.5//4.1 ไม่สวย นะครับ

rsi/avg ---- 51.2//52.9 ค่าความอยาก ก็ไมดีเช่นกัน

พี่พี่ระวังกันนะครับ และยินดีกับพี่พี่ที่มีกำไรกันมากมากครับ
SomJook

โพสต์ที่ 12

พี่ลูกอิสานคะ... คือส้มจุกสงสัยอยู่นิดนึงว่า rcl เนี่ยขาดทุนจากอัตราแลกเปลี่ยนซึ่งยังไม่ได้เกิดขึ้นมาจริง แล้วสมมติว่ารายการที่เขาพูดถึงได้เกิดขึ้นจริงในช่วง Q3 เนี่ย เขาจะมีการมา adjust ตัวเลขหรือลงรายการในบัญชียังไงเหรอคะ..... คือว่าไม่ได้มาจากสายบัญชี..... เลยไม่ค่อยเข้าใจอ่ะค่ะ....... :wink:

แล้วอีกอันนึงที่สงสัยก็คือ..... อย่าง tta หรือ psl เนี่ยก็ถือว่าอยู่ในธุรกิจเดียวกันซึ่งมีรายรับรายจ่ายเป็น US$ เหมือน ๆ กัน..... แต่ทำไมเขาถึงไม่ขาดทุนจากอัตราแลกเปลี่ยนล่ะคะ..... หรือว่าเขาอิง US$ เทียบกับบาท ไม่ได้เทียบกับ $ สิงคโปร์เหมือน rcl

แล้วที่พี่บอกว่าถ้าค่าเงินสิงคโปร์เทียบกับ US$ อ่อนลง rcl ก็จะขาดทุนจากอัตราแลกเปลี่ยน.....เป็นเพราะอะไรเหรอคะ.... เดี๋ยวส้มจุกขอทำความเข้าใจนิดนึงนะคะ... ดูเหมือนว่า rcl ต้อง convert ค่าเงินจาก US$ ------> Singapore $ --------> Baht สามทอดแบบนี้ใช่ไหมคะ.... (เป็นการ convert ตามบัญชี) ซึ่งถ้า Singapore$ อ่อน หมายความว่า US$ จะถูก convert มาเป็น singapore$ ได้มากขึ้นจากจำนวนรายรับ US$ ที่เท่ากัน ซึ่งมันก็น่าจะ convert เป็นบาทได้จำนวนมากขึ้นด้วยถ้าส้มจุกให้สมมติฐานว่า singapore$ : บาท ไม่เปลี่ยนแปลง...... แต่ทำไมขาดทุนล่ะคะ..... เลยงง ๆ ดูเหมือนว่าส้มจุกจะเข้าใจอะไรผิด......

แล้วอีกอย่างนึง eps ของ rcl มันต่ำลงเนื่องจากการขาดทุนจากอัตราแลกเปลี่ยนที่ไม่เกิดขึ้น..... ยังงี้เราก็เอา eps ของ rcl มาอ้างอิงไม่ได้อ่ะสิคะ...... :?: :?: :?: :?:

เอ่อ..... คำถามเยอะหน่อยนะคะ...... คือแบบว่าหนูงงอ่ะค่ะ..... :roll: :roll: :roll: :roll: :roll:

แล้วพี่จะไปประชุมผู้ถือหุ้นมั๊ยคะ...... :D
HALO

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณ คุณ ลูกอีสาน ครับ ที่ให้ข้อมูลดีๆ

PSL ผมคงถือไว้รับ split par ครับ (ถ้าเป็นจริงดั่งเขาว่า วันที่ 10 นี้ ประชุม น่าจะรู้ ครับ)

คุณ มี TTA ตอน 3 บาทกว่าๆ ถ้าถือยาวก็คงได้ไม่รู้กี่ท่วมเลยนะครับ

คุณ ลูกอีสาน อยู่จังหวัดไหนครับ เห็นลงว่าอยู่ ใต้
อยู่ใกล้พี่ครรชิต รึเปล่าครับ สงขลา นะครับ

วิเชียร :?:
CK

โพสต์ที่ 14

คุณวิเชียรครับ

ผมเคยซื้อ TTA ไว้แถว 10 บาท แต่ปล่อยไปตั้งแต่ 10.3 ครับ
ไปซื้อจุฑา ตอนนี้ขายจุฑาเกือบเกลี้ยงแล้วครับ เหลือติดพอร์ต
ไว้เล่นๆ

ส่วน PSL ไม่ได้ซื้อครับ แต่ติดตามอยู่ ที่ไม่ได้ซื้อเพราะเหตุผล
ส่วนตัวครับ

RCL เพิ่งเริ่มทะยอยรับครับ ได้เกือบ 50% ของเป้าแล้ว อยากได้
ที่ 74 บาท แต่กลัวไม่ได้ เลยรับเข้ามาก่อนนิดหน่อย

ส่วนเรืออื่นๆไม่ได้ตามครับ

คุณ Solo ครับ ขอบคุณที่เตือนครับเรื่องเทคนิค แต่ผมก็เห็นสัญญาณ
บวกเยอะเหมือนกัน (ในระยะยาว) แต่ในระยะสั้นน่าจะทรงกับทรุด
ปีเตอร์ ชาง

โพสต์ที่ 15

CK เขียน:หุ้นเก็งกำไรก็คือหุ้นเก็งกำไรครับ มันมีได้มีเสีย

ถ้าจุฑาถึงเป้าของผม ก็คงขายไปซื้อ RCL ครับ
เพราะในบรรดาธุรกิจเดินเรือแล้ว ผมว่า RCL
เข้าท่าที่สุดครับ
ป๋มว่าหุ้นเรือ มันก็ต้องเข้าท่าทุกลำนะครับ คุณ CK
CK

โพสต์ที่ 16

ปีเตอร์ ชาง เขียน: ป๋มว่าหุ้นเรือ มันก็ต้องเข้าท่าทุกลำนะครับ คุณ CK
ก๊าก คุณปีเตอร์ ชางเด็ดอีกแล้วครับ ไม่เสียแรงที่อุตส่าห์ติดตาม
ผลงานมาตลอด

แต่ Peter Shang Lover ไม่ยอมเทียบท่าเสียที วิ่งฉิวๆเลยครับ
HALO

โพสต์ที่ 17

คุณ CK ขอทราบเหตุผล ที่ไม่ซื้อ psl ได้ไหมครับ
พอดีวันนี้จะซื้อเพิ่มตั้งซื้อที่ 110 บาท แต่ ไม่ได้ ครับ

ขอส่ง ทาง mail ก็ได้ครับ รับรองเอาไว้อ่านคนเดียวครับ
:?:

[email protected]
CK

โพสต์ที่ 18

wichianp เขียน:คุณ CK ขอทราบเหตุผล ที่ไม่ซื้อ psl ได้ไหมครับ
พอดีวันนี้จะซื้อเพิ่มตั้งซื้อที่ 110 บาท แต่ ไม่ได้ ครับ

ขอส่ง ทาง mail ก็ได้ครับ รับรองเอาไว้อ่านคนเดียวครับ
:?:

[email protected]
ไม่มีอะไรมากหรอกครับ คือรู้สึกไม่ค่อยชอบเข้าไปร่วมเล่นหุ้น
ที่มีคนพูดถึงเยอะๆน่ะครับ และก็ไม่ค่อยชอบร่วมทุนกับแขก
เท่าไหร่ครับ มีความหลังฝังใจมา 3-4 เรื่อง (ส่วนตัวนะครับ) หุ้น
แขกที่มีคือ TCB ตัวเดียวครับ แถมยังไม่กล้าซื้อเพิ่มมากนักด้วย

จริงๆแล้วเล็ง PSL มาตั้งแต่ 40 บาทโน่น (สมัย RCL 66)
ตัดสินใจลง RCL ครับ เพราะเป็นคนจีน เลยอุดหนุนจีนด้วย
กัน ปรากฎว่าเรือแขกแซง ฮ่าๆ

อุตส่าห์ไปเปิดดูหน้าผู้ถือหุ้นรายใหญ่ท่านนึงที่คุณปีเตอร์ ชาง
เคยแนะนำ ก็ทำให้อยากซื้อขึ้นมาหน่อย แต่ยังกลัวๆอยู่

ส่วนเหตุผลทางด้านงบการเงินพูดไปแล้วยาวครับ เอาเป็นว่า
ผมคิดว่าที่ราคาปัจจุบันยังไม่แพงเลย
MO101
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 19

ด้านราคา PSL แซงไปไกล้ (แต่เจ้าของขายมาเพียบ)
ส่วนวัน split Par คงต้องแย่งกันอีกอะครับว่าใคร split ก่อน

หนุกดีนะครับ ดูเรือแข่งกันมันส์ กว่าดูเทนนีสอีก
ลูกอิสาน2

โพสต์ที่ 20

เรียนคุณส้มจุก...
ขอโทษด้วยนะครับที่ตอบช้า เพราะไม่ได้เข้าเน็ทมา 2 วันแล้ว..
หงุดหงิดน่าดูเลยครับ สงสัยเป็นโรค TVI addicted... :lol:

ตอบคำถามเลยนะครับ..
1.เกิดผลกำไรขาดทุนค่าเงินงวดใด ก็ลงงวดนั้นครับ เช่น ถ้าค่าเงินสิงคโปร์เทียบกับ us$ ณ.วันที่ 30 ก.ย. ลดลงจากณ.วันที่30 มิ.ย......rcl ก็จะรายงานผลขาดทุนค่า่เงินในงบงวดไตรมาส 3 ครับ...

2.ที่คุณส้มจุกเข้าใจถูกต้องแล้วครับ ทั้ง psl tta ก็มีผลขาดทุน-กำไรค่าเงินครับ เพราะกู้เป็น us$ แต่ต้องรายงานงบเป็นเงินบาท.....ถ้าดูในงบดุลล่าสุดจะมีกำไรค่าเงินครับ เพราะช่วงนี้ บาทแข็งกว่า us$ แต่สิงคโปร์ดอลลาร์กลับอ่อนค่าเมื่อเทียบกับ us$ เนื่องจากเศรษกิจสิงคโปร์ไม่ดีมาหลายไตรมาสแล้วครับ.. :roll:
(ยังไม่จบ แต่ขอขึ้นหน้าใหม่ เพราะถ้าพิมพ์มากกว่านี้ IE ผมจะแฮ็ง.. :cry: )
ลูกอิสาน2

โพสต์ที่ 21

3. rcl เป็นบริษัทไทยแท้ครับ แต่มีสำนักงานใหญ่อยู่ที่สิงคโปร์ เพราะเป็นศูนย์กลางเดินเรือครับ และสำนักงานใหญ่ที่นี่เอง จะทำการกู้เงินเพื่อซื้อเรือเดินสมุทร
โดยกู้ในสกุล us$ แต่เวลาทำงบต้องทำในสกุลสิงคโปร์ดอลลาร์ ทำให้เกิดการขาดทุน-กำไรจากค่่าเงิน (เหมือนบริษัทไทยที่มีเงินกู้ดอลลาร์ แต่ต้องทำงบบาท)

เมื่อได้งบในสกุลสิงคโปร์ดอลลาร์แล้ว ก็จะแปลงเป็นบาทตามกฎ กลต. ตอนนี้ก็จะเกิดความแตกต่างของค่าเงินอีกครั้ง แต่ไม่มากนักครับ...

ที่คุณส้มจุกเข้าใจว่า ถ้าสิงคโปร์อ่อนค่า เวลาแปลงงบน่าจะทำให้ได้เงินสิงคโปร์มากขึ้น ซึ่งก็ถูกครับ แต่นั่นเป็นส่วนที่เป็นรายได้ แต่ส่วนที่เป็นหนี้สินเงินกู้สกุล us$ ซึ่งมีจำนวนมาก ถ้าค่าเงินอ่อนลงนิดเดียว ก็ขาดทุนมากกว่ากำไรที่เพิ่มขึ้นครับ
4.ผมไม่เคยดูงบเงินบาทบริษัทเดินเรือครับ ดูงบ us$ ครับ เพราะเจ้าหนี้เงินกู้ เค้าดูงบนี้ครับ...ถูกต้องกว่าเยอะ..
ลูกอิสาน2

โพสต์ที่ 22

ขอให้คุณส้มจุก ประสบความสำเร็จในการลงทุนครับ... :D
ว่าแต่ส้มจุกเป็นผลไม้ใช่ไหมครับ ผลคล้ายๆกับส้มเช้งแต่มีจุกที่หัว คล้ายผลมะกรูดหรือเปล่า.....ไม่เคยทานครับ รสชาดเป็นไงบ้างเอ่ย... :lol:

เรียนคุณวีเชียร...
ผมอยู่ห่างจากพี่ครรชิตประมาณ 30 กม.ครับ คนละอำเภอ พี่เค้าอยู่อำเภอเมือง แต่ผมอยู่อำเภอบ้านนอก ชื่อหาดใหญ่ แต่เจริญกว่าอำเภอเมืองครับ... :lol:

ผมคงมีโอกาสไปขอความรู้จากพี่ครรชิต เร็วๆนี้ละครับ
รอใ้ห้ลูกโตอีกหน่อยครับ.. :lol:
(ว่าแต่ช่วงนี้ไม่รู้ว่าพี่ครรชิต หายไปไหนครับ ไม่ค่อยเจอเลย) :cry:
อ-ริน

โพสต์ที่ 23

ลงเรือมาแล้วค่ะ
:)
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 24

อ-ริน เขียน:ลงเรือมาแล้วค่ะ
:)

:P ทีทีเอ เห็นคุณโลโซ วางเป้าไว้ให้ที่20บาท
พอเป็นไปได้ไหมครับคุณอ-ริน มีอยู่กระจิ๊ดเดียว
ฝันถึง วัน ฟ้าสวย...... อยากร่ำรวย-ด้วยเล่นหุ้น
ฝัน เป็น นักลงทุน..... ลุ้นความหวัง-ความตั้งใจ
SomJook

โพสต์ที่ 25

ขอบคุณพี่ลูกอิสานมากค่ะ.... :D :D

ใช่แล้วค่ะ....... ส้มจุกเป็นผลไม้ชนิดหนึ่งคล้ายส้มเช้ง.... รสชาดเหรอคะ.... ไม่เคยกินเหมือนกันค่ะ....อิ...อิ.... แต่คาดว่าอร่อย... :lol: :lol: :lol:

พี่ลูกอิสานกับคุณอ-รินยังถือ tpc อยู่หรือเปล่า...... เห็นมั๊ย...วันนี้ไปแล้ว..... เดี๋ยวผลประกอบการ Q3 ออกมา....... คาดว่าไปกว่านี้อีก.... :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
SomJook

โพสต์ที่ 26

ส้มจุกก็ว่าจะซื้อ rcl เพิ่มเหมือนกัน..... แต่เห็นสัญญาณทางเทคนิคมันยังดูไม่ค่อยสวย..... เลยกะรออีกติ๊ดนึง..... :wink: :wink: :wink: :wink:
อ-ริน

โพสต์ที่ 27

พี่ปรัชญา

TTA ไม่ได้ซื้อ
ลงเรือRCLค่ะ

คุณส้มจุก

โอ๊ย ยังไม่ได้ซื้อเลยค่ะ
รอให้ลงๆๆๆ
มันดันขึ้นไปแร้วววว

อดเลย
:cry:
SomJook

โพสต์ที่ 28

ส้มจุกจะอัพเดทสถานการณ์ตลาดพีวีซีในสองสามวันนี้นะคะ.... ขอเก็บข้อมูลนิดนึง... ไว้ลองเข้าไปดูในร้อยคนร้อยหุ้นนะคะ.... :D :D :D

ราคาช่วงนี้ขึ้นเป็นเพราะคนเริ่มคาดเดาเรื่องผลประกอบการ Q3 แล้วน่ะค่ะ.... คุณอ-รินลองเอาข้อมูลของส้มจุกประกอบการตัดสินใจลงทุนก็แล้วกันนะคะ :lol:
อ-ริน

โพสต์ที่ 29

ขอบคุณค่ะ คุณส้มจุก
(ชื่อน่ารักจริงๆ)
:lol:
ลูกอิสาน2

โพสต์ที่ 30

ผมเคยมี TPC ครับ คุณส้มจุก เมื่อไม่นานมานี่เอง... :lol:
ซื้อที่ 91-92 ขายไป 110 ตอนที่เค้ากำลังลากๆ กันน่ะครับ..

ตัว TPC เนี่ย คาดการณ์กำไรได้ยากจริงๆ ครับ อาจเป็นเพราะผมไม่มีข้อมูล
ราคาวัตถุดิบ นอกเหนือจากราคา pvc compound แล้ว ต้องทราบราคา ECD และ VMC ซึ่งเป็นวัตถุดิบในการผลิต pvc ด้วยครับ เพื่อจะได้ทราบ spread กำไรของเค้า...

ดูเถอะครับช่วงมาร์จินมาก กำไร 600-700 แต่ช่วงที่มาร์จินน้อยกำไรเหลือ 30 ล้าน หรือบางไตรมาสก็ขาดทุนไปเลย...forcast ยากจริงๆครับ...

แต่ตัวนี้ดีอย่างเป็นเป้า take over ของปูนใหญ่ (ผมคิดเองนะ) เมื่อไม่นานมานี้ทางมิตซุยก็เพิ่งขายให้ส่วนทรัพย์สิน ซึ่งเป็นเจ้าของของปูนใหญ่....

แต่ไม่ดีคือเค้าผลิตไม่ครบวงจร เปรียบเทียบกับ vnt ของ cp ทำให้เสียเปรียบ และอย่างที่คุณส้มจุกบอก ก็คือที่เวียดนามก็มี plant ใหม่เกิดขึ้น ซึ่ง TPC ก็มีโรงงานอยู่ที่นั่น ค่อนข้างใหญ่ด้วยครับ...หลีกเลี่ยงการตัดราคากันไม่ได้หรอกครับ..