PE ของหุ้นกลุ่มค้าปลีกประเทศกลุ่มเอเชียเฉลี่ยเท่าไรครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
kanxit
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

PE ของหุ้นกลุ่มค้าปลีกประเทศกลุ่มเอเชียเฉลี่ยเท่าไรครับ

โพสต์ที่ 1

เนื่องจาก ภาษาอังกฤษไม่แข็งแรง หาข้อมูลต่างประเทศไม่ได้ ผมอยากทราบว่าในภูมิภาคเอเชียโดยเฉพาะมาเลเซีย
ฟิลิปปิน อินโดนีเซีย หุ้นกลุ่มค้าปลีก พีอี เฉลี่ยเท่าไรครับ ผมอยากทราบว่านำPE ของประเทศเหล่านี้มาเทียบกับประเทศไทยซึ่งเป็นประเทศตลาดเกิดใหม่เหมือนกัน หุ้นกลุ่มค้าปลีกเราราคาปัจจุบันสูงเกินไปหรือไม่ ขอขอบคุณผู้รู้ล่วงหน้าครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
arjin
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: PE ของหุ้นกลุ่มค้าปลีกประเทศกลุ่มเอเชียเฉลี่ยเท่าไรครับ

โพสต์ที่ 2

เอาเท่าที่พอหาได้ใกล้มือนะครับ มาเลย์ อินโด ฟิลิปปินส์ ไม่มี เอาเอเชียใหญ่ไปเลย จากเปเปอร์ CPALL

รูปภาพ

ถ้าดูตามตัวเลขนี้ CPALL ก็สูงครับ ผมลองหาต่อในกลุ่มเกาหลีใต้ ญี่ปุ่น ส่วนใหญ่ intrinsic P/E ไม่เกิน 20 ทั้งนั้น แต่ทั้งนี้การกด P/E ลงก็คือการประเมิน growth กิจการที่ลดลงเช่นกันครับ
อะไรก็ได้ ...
kanxit

Re: PE ของหุ้นกลุ่มค้าปลีกประเทศกลุ่มเอเชียเฉลี่ยเท่าไรครับ

โพสต์ที่ 3

arjin เขียน:เอาเท่าที่พอหาได้ใกล้มือนะครับ มาเลย์ อินโด ฟิลิปปินส์ ไม่มี เอาเอเชียใหญ่ไปเลย จากเปเปอร์ CPALL

รูปภาพ

ถ้าดูตามตัวเลขนี้ CPALL ก็สูงครับ ผมลองหาต่อในกลุ่มเกาหลีใต้ ญี่ปุ่น ส่วนใหญ่ intrinsic P/E ไม่เกิน 20 ทั้งนั้น แต่ทั้งนี้การกด P/E ลงก็คือการประเมิน growth กิจการที่ลดลงเช่นกันครับ
ขอบคุณมากครับ จริงๆแล้วผมอ่านบทความอาจารย์นิเวศน์ "ทศวรรษvi"เริ่มเห็นว่ากลุ่มนี้เริ่มมีราคาแพงขึ้นแต่หากไม่คิดมาก ดูปันผลผมก็ว่ายังดีกว่าฝากธนาคาร(ผมถือหุ้นกลุ่มนี้อยู่ครับ) ผมเลยคิดว่ายังคงถือไปอีกซักระยะจนกว่ามีตัวอื่นที่น่าสนใจกว่าดีไหมครับ
imerlot

โพสต์ที่ 4

harikung

โพสต์ที่ 5

EPS growth นี่ให้3xเลยเหรอนี่สำหรับCpall
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
Green
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

น่าสนใจครับ นักลงทุนไทย ให้พรีเมี่ยม กลุ่มค้าปลีกมากจริงๆ ด้วย
“Market prices are always wrong in the sense that they present a biased view of the future.”, Soros.

Blog about the investment playbook https://www.blockdit.com/alphainvesting
beater of market

โพสต์ที่ 7

ทำไมการกด P/E ลงก็คือการประเมิน growth กิจการที่ลดลงด้วยหล่ะครับ
baggio
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

ผมคิดว่านักลงทุนไทยมองหุ้นค้าปลีกไทยแต่ละตัว มีความแน่นอนของรายได้ และยังพอมี room ให้ growth ได้อยู่พอสมควรในอีก 5 ปีข้างหน้า และคำนวณมูลค่าจาก forword p/e มากกว่าครับ เลยทำให้หุ้นกลุ่มค้าปลีกไทยได้ p/e ในระดับที่สูง ประมาณ 20 เท่ากว่า ๆ ( cpall, bigc, makro, robins, hmpro, global, it )

แต่ผมไม่แน่ใจว่า หุ้นค้าปลีกของเพื่อนบ้านเรา มันมีแนวโน้มที่ยังจะโตได้เหมือนอย่างประเทศเราหรือเปล่าครับ มีใครจะพอยกตัวอย่างหุ้นเปรียบเทียบได้บ้างไหมครับ ว่า p/e ค้าปลีกไทยตอนนี้มันยัง make sense อยู่หรือเปล่า :roll:
kanxit

โพสต์ที่ 9

สำหรับผมถือหุ้นกลุ่มนี้ 3 ตัวเกือบ90 % ของพอร์ตมานานเกือบ 2 ปี ราคาพีอีแรกๆประมาณไม่ถึง 20เท่า
ปัจจุบัน 28-30 เท่า ราคาก้อขึ้นมามากก็เลยหวั่นๆว่ามันเริ่มมันแพงไปหรือเปล่าเลยอยากความเห็นของหลายๆท่านครับ
ต้องขอขอบคุณทุกความเห็นครับ
โพสต์โพสต์