ผมมีเรื่องจะขอคำแนะนำเกี่ยวกับการเครดิตภาษีครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
todsapon
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ผมมีเรื่องจะขอคำแนะนำเกี่ยวกับการเครดิตภาษีครับ

โพสต์ที่ 1

พี่เคยขอเครดิตภาษีแล้วโดนสรรพากรเล่นงานไหมครับ เช่น สอบที่มาของรายได้ทางอื่น ๆ กล่าวคือผมเปิดร้านขายของชำครับ กลัวว่าถ้าไปยื่นขอเครดิตภาษีแล้ว เฮียแกเกิดฉุนขึ้นมาเที่ยวสอบรายได้ของร้านใหญ่เลยว่ามีที่มาจากอะไรบ้าง เดี๋ยวจะตอบไม่ถูกเอา
ผลตอบแทน 15% ต่อปีก็พอ
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
ขอยืมเงินหน่อยครับ
todsapon

Re: ผมมีเรื่องจะขอคำแนะนำเกี่ยวกับการเครดิตภาษีครับ

โพสต์ที่ 2

ประสบการณ์ตรงมีใครเคยมีปัญหาเรื่องของการเครดิตไหมครับ เช่นยื่นไปแล้ว สรรพากรซักไซร์ถามที่มาของรายได้
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
todsapon

Re: ผมมีเรื่องจะขอคำแนะนำเกี่ยวกับการเครดิตภาษีครับ

โพสต์ที่ 3

ถามอีกนิดครับ
ถ้าที่ร้านมียอดขาย 550,905 บาท
ยอดซื้อ 435,155.75 บาท
สรรพากรบอกให้คิดเหมาค่าใช้จ่าย 80% ก็ว่าตามไป (ไม่อยากมีปัญหากับสรรพากร) ได้ค่าใช้จ่าย 440,724 บาท
เหลือรายได้จากการค้า 110,181 บาท
ได้เงินค่าเช่า 60,000 บาท (เดือนละ 5,000 บาท)
หักค่าใช้จ่าย 30 % คิดเป็น 18,000 บาท
เหลือรายได้จากค่าเช่า 42,000 บาท
รวมแล้วมีรายได้ 152,181 บาท
หักค่าลดหย่อน 30,000 บาท อันนี้ได้ทุกคนหรือเปล่าครับ เหลือรายได้ 122,181 บาท
กลายเป็นว่าไม่ต้องเสียภาษีเพราะรายได้ไม่ถึง 150,000 บาท แต่เนื่องจากแม่ผมอายุเกิน 65 ปี หักค่าใช้จ่ายได้ 190,000 บาท คำนวณแบบนี้ใช่ไหมครับ
ยอดขายที่ร้าน 550,905 บาท หักค่าใช้จ่ายตามสิทธิ์ 190,000 บาท
เหลือยอดขาย 360,905 บาท
หักค่าใชจ่ายแบบเหมา 80% เป็นเงิน 288,724 บาท
เหลือรายได้ 77,181 บาท
ได้รายได้จากค่าเช่า 42,000 บาท
รวมมีรายได้ 119,181 บาท หักค่าลดหย่อนอีก 30,000 บาท
ยิ่งไม่ต้องเสียภาษีไปกันใหญ่

ถ้าลักษณะนี้จะยื่นเครดิตได้ไหมครับ ถ้าจะยื่นทาง net ได้ไหมครับ เหมือนกับการไปยื่นที่สรรพากรโดยตรงหรือเปล่าครับ ใครรู้ช่วยตอบทีครับ
todsapon

โพสต์ที่ 4

เกือบลืมบอกไปผมนี่หมายถึงแม่ของผมนะครับ
ผมประเมินดูแล้วทางบัญชีคุ้มแน่ได้เงินคืนจากการเครดิตแน่นอน
แต่ปัญหาคือกลัวสรรพากรสอบย้อนหลัง
send
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 5

โพสมาซะคนเดียวเลย 555

ญาติผมคนนึงเคยยื่นเครดิตภาษีไปครับ หลังจากนั้นสรรพากรมาเช็ครายได้ที่บ้านครับ
(บ้านเป็นร้านขายยา) สุดท้ายสรรพากรปรับรายได้เพิ่มประมาณเท่าตัวครับ
การเปลี่ยนแปลง เริ่มต้นจากการยอมรับ
โพสต์โพสต์